เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ดูกันชัดๆ Attrage เติมน้ำมันอะไรได้บ้าง เบนซิน 91-95 แก๊สโซฮอล E10-E20 ส่วน E85  (อ่าน 50287 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mitsubishi Attrage

• AC No.9999
  • Administrator
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @มิน
    • Mitsubishi Attrage
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 

ดูกันชัดๆ Attrage เติมน้ำมันอะไรได้บ้าง เบนซิน 91-95 แก๊สโซฮอล E10-E20 ส่วน E85 หมดสิทธิ์

เห็นมีเพื่อนสมาชิกสงสัยว่า Mitsubishi Attrage เติมน้ำมันอะไรได้บ้าง พอดีผมถ่ายรูปมาด้วย ประกอบกับมีข้อมูลของมิราจอยู่บ้างแล้ว วันนี้ก็จะมาเฉยๆให้ชมครับ

เนื่องจาก Attrage นั้นใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกันกับมิราจ ซึ่งในใบตารางข้อมูลทางเทคนิค ก็ได้ระบุไว้ชัดเจน ว่าสามารถรองรับน้ำมันดังนี้

เบนซิน 91
เบนซิน 95
แก๊สโซฮฮล์ E10
แก๊สโซฮอล E20

ส่วนแก๊สโซฮอล E85 นั้นหมดสิทธิ์ ไม่สามารถเติมกับ Attrage ได้

ลองดูภาพที่ผมถ่ายไว้ตอนที่สำรวจบริเวณฝาที่เติมน้ำมัน ชัดเจนนะครับ  :emo_051:

รูปฝาถังน้ำมัน Mitsubishi Attrage (แอททราจ) กับน้ำมันที่สามารถเติมได้

Mitsubishi Attrage (แอททราจ) รองรับการเติมน้ำมัน เบนซิน 91-95 แก๊สโซฮอล E10-E20
ติดตามข่าวสาร Mitsubishi Attrage (มิตซูบิชิ แอททราจ) ได้ที่ช่องทางต่างๆดังนี้
- Website : www.Attrage-Club.com
- Facebook : www.facebook.com/AttrageClub
- Groups : http://www.facebook.com/groups/AttrageClub/
- Line : http://www.attrage-club.com/index.php/topic,791.html

ออฟไลน์ Attrage_bank

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 210
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Bank
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ออฟไลน์ wim2521

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 31
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นคราชสีมา
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

E85 ต้องพ่วงกล่อง จำพวก คิทคอนเวอรเตอร์  ใส่ e20 ได้ รุ่นหลังๆ เปลี่ยนท่อให้รองรับ แอลกอฮอล์ ได้ดีกว่า รุ่นเก่าๆ ซีเดีย ผมกะเคยใส่ วิ่งฉิว ไม่บางไม่ร้อน ไม่เป็นไร มันอยู่ที่การประมวลผมจ่ายน้ำมันของ ECU ซึ่ง อย่างในนิว e20 มันเติมได้แต่รถวิ่งอืดกินกว่าเดิม เพราะ ECU ไม่ได้จูนให้รองรับ ถ้าจูนหรือใส่กล่อง เติมได้อยู่แล้ว  วิ่งได้ดีด้วย

ออฟไลน์ boom

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 1680
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: boom
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

แล้วถ้าเติมผสมจะได้ใหมฮาฟ ประมาณว่ามีอี20อยู่ครึ่งถังแล้วจะไส่95หรือ91ลงไปได้หรือเปล่า :-X

ออฟไลน์ มานะ

• AC No.083
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1333
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: tb
  • รถ: GLX CVT

เคยเติม91/200+กับe85เต็มถังก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตอนนี้ใช้e85/100%ครับเพราะหัวฉีดเป็นg35

ออฟไลน์ modjoy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 4012
  • จังหวัด: Chiang Mai - เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: มด

จัดหัวฉีด g35 เติม e85 เพียวๆๆ ประหยัดมาก

ออฟไลน์ naieiei

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2996
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: นาย
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

แล้วถ้าเราเติมe20ไปนานๆจะมีผลอะไรกับรถเราหรือปล่าวคับ ได้ยินพี่ที่รู้จักกันบอกว่าเซลที่ขายรถให้บอกว่าไม่แนะนำให้เติม e20เพราะเติมไปนานๆเครื่องจะพังอะคับ เพื่อนๆท่านใดมีความรู้ด้านนี้ช่วยแนะนำครับ ::)

ออฟไลน์ ymut

• AC No.004
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 3000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1017
  • พลังน้ำใจ : 217
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica

เซลล์ไม่ใช่ช่างครับ ส่วนมากเขาจะขายเป็นอย่างเดียวแต่ไม่ทุกคนนะ คนที่พอรู้ก็มีง่ายๆเลยระหว่างวิศวกรกับฝ่ายขายเราจะเชื่อใครมากกว่ากันในด้านเทคนิค กลับกันเราจะขายของให้ได้ยอดเราคงไม่เชื่อวิศวกรไปกว่าฝ่ายขาย ดังนั้นหากเขาเห็นว่าอาจจะพังๆด้เขาคงไม่บอกให้ใช้ เท่าที่ทราบมาE20เครื่องสะอาดกว่าเบนซิลด้วยซ้ำครับ ดังนั้นสบายใจได้จร้า
YumTumY Love Attrage Black Mica

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook

เติมโลด ครับ ผมเติมมั่วไปหมด 5555+ :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ faro3000

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2067
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Ae

เติมโลด ครับ ผมเติมมั่วไปหมด 5555+ :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:

เติมมั่วบ่อยๆก็ไม่ดีนะครับ เดี๋ยว ECU จะงง แล้วรถจะกินน้ำมันมากขึ้นครับ  :)

ออฟไลน์ winnies2005

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3253
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: วิน

เติมมั่วบ่อยๆก็ไม่ดีนะครับ เดี๋ยว ECU จะงง แล้วรถจะกินน้ำมันมากขึ้นครับ  :)
เห็นด้วยครับ  ไม่ควรเติมน้ำมันสลับไปสลับมา เพราะ ECU เราจะจดจำค่าการจ่ายน้ำมันแต่ที่เราใช้โดยอัตโนมัติ ถ้าเราสลับไปสลับมาบ่อยๆ มันจะงง แล้วมันก็จะจ่ายน้ำมันมากไปน้อยไปไม่เหมาะกับน้ำมันที่ใช้อยู่ในบางครั้ง ทำให้สิ้นเปลืองหรือเครื่องร้อนได้ครับ  :)

ออฟไลน์ 8econdkiizuls

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1560
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: KR1T

:-\ ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนานเลยตั้งแต่ได้รถมา เข้ามายังได้รับความรู้เหมือนเดิม เยี่ยมเลยคับ ผมก้อเปนคนนึงเติมมั่วตลอด 555  :blank:

ออฟไลน์ Mr.Kosit

• AC No.224
  • สมาชิก ID: 1877
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: สิทธิ์
  • รถ: GLX CVT
  • รูปชั่ว ตัวดำ

ผมคิดนอกกรอบครับ อย่าไปลังเลที่จะเติมอี 85 ครับในเมื่อมันถูกกว่า ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงบ้าง บางคนไปติดแก๊สเขายังไม่สนใจเลย พังก็ซ่อมครับ และถ้าครบ 100,000 โลแล้วมันจะต้องซ่อมระบบน้ำมัน กับเติมอี 20 เดือน 6000 พอเติมอี 85 เหลือ 4000 ส่วนตัวผม คิดว่าคุ้มครับ แคฃต่ถ้าไม่สบายใจที่จะเติม และยอมรับกับราคาน้ำมันมหาโหดได้แล้วละก้อ ไม่ว่ากันครับ ดีเสียอีก รถได้บริโภคของดีๆ ไม่ค่อยมีใครใช้รถเกิน 15 ปีหรอกครับ ขาย ยังไงก็ขาดทุน รถ = ลด

ออฟไลน์ noom101

• AC No.334
  • สมาชิก ID: 3296
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Roi-et
  • ชื่อเล่น: noom101
  • รถ: GLX M/T

ผมคิดนอกกรอบครับ อย่าไปลังเลที่จะเติมอี 85 ครับในเมื่อมันถูกกว่า ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงบ้าง บางคนไปติดแก๊สเขายังไม่สนใจเลย พังก็ซ่อมครับ และถ้าครบ 100,000 โลแล้วมันจะต้องซ่อมระบบน้ำมัน กับเติมอี 20 เดือน 6000 พอเติมอี 85 เหลือ 4000 ส่วนตัวผม คิดว่าคุ้มครับ แคฃต่ถ้าไม่สบายใจที่จะเติม และยอมรับกับราคาน้ำมันมหาโหดได้แล้วละก้อ ไม่ว่ากันครับ ดีเสียอีก รถได้บริโภคของดีๆ ไม่ค่อยมีใครใช้รถเกิน 15 ปีหรอกครับ ขาย ยังไงก็ขาดทุน รถ = ลด
ผมอีกคน รักรถก็จริง  แต่ซื้อรถมาใช้ครับ ไม่เคยใช้รถถึง 10 ปีซะที  ยังไงก้ต้องขาย  เอาความจริงที่ใช้ดีกว่า  ค่าพลังงานมันแพง ผมเลือกใช้  E85 ตามความเหมาะสมของตัวเองครับ  ลดค่าน้ำมันไปได้เดือนละเกือบพัน

ออฟไลน์ jomax

• AC No.402
  • ATTRAGE STAFF TEAM
  • *
  • สมาชิก ID: 4674
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: โจ้
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic

ผมอีกคน รักรถก็จริง  แต่ซื้อรถมาใช้ครับ ไม่เคยใช้รถถึง 10 ปีซะที  ยังไงก้ต้องขาย  เอาความจริงที่ใช้ดีกว่า  ค่าพลังงานมันแพง ผมเลือกใช้  E85 ตามความเหมาะสมของตัวเองครับ  ลดค่าน้ำมันไปได้เดือนละเกือบพัน
ใช้รถมานานกันหรือยังครับ ที่บอกว่าไม่มีปัญหาอ่ะครับ ;) ก้ออยากเติมมังอ่ะครับ