เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ลายเคฟล่าตกแต่งกันชนด้านหลัง  (อ่าน 35381 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiwutee

• AC No.098
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 796
  • พลังน้ำใจ : 43
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: Wut
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

จากการติดสติ๊กเกอร์เคฟล่ากระทู้ก่อนหน้านี้
เสาประตู : http://www.attrage-club.com/index.php/topic,1199.0.html
แถบกระจกมองข้าง : http://www.attrage-club.com/index.php/topic,1225.0.html

วันนี้จะของหยิบยกไอเดียชุดแต่งของศูนย์มาลองทำเองดูนะครับ นั่นคือสติ๊กเกอร์ตกแต่งกันชนท้าย ซึ่งทางศูนย์เองก็ได้ทำออกมาขายนะครับ เป็นแบรนด์ Ralli Art มีลักษณะดังนี้

วันนี้เลยอยากลองทำเองมันซะเลย แต่ของเปลี่ยนเป็นลายเคฟล่าละกัน เพราะรู้สึกว่าท้ายมันขาวโล่งๆไปหน่อย  ;D

ขั้นตอนแรกเลยนะครับ คือการลอกลาย ผมใช้กระดาษA4ทาบเลยครับ แล้วใช้ดินสอวาดตามแนวโค้ง

จากนั้นลองตัด และทาบดู จนได้แบบที่พอใจครับ

ทำแค่ด้านเดียวพอนะครับ เพราะอีกด้านก็กลับด้านแบบเอา

จากนั้นก็เริ่มทำส่วนกลางต่อ ทำแค่ครึ่งเดียวนะครับ โดยใช้ตัวล็อคฝากระโปรงด้านในเป็นจุดกึ่งกลาง

จากความพยายาม ทาบ ต่อ ตัด แต่ง ก็ได้แบบที่สมบูรณ์ครับ ใช้เวลาพอสมควรเลยทีเดียว ทำแค่ด้านเดียวนะครับ อีกด้านค่อยกลับด้านเอา ก็จะต่อกันพอดีเป๊ะ!!!

จากนั้นก็ทาบแบบลงในสติ๊กเกอร์และก็ตัด ตัด ตัด สำหรับคนที่มีสติ๊กเกอร์แผ่นยาวพอก็ง่ายครับ แต่ถ้ายาวไม่พอ เพื่อความสวยงาม ควรมีการต่อลายเคฟล่า ให้ไปในทิศทางเดียวกันนะครับ

จากนั้นก็ได้เวลาติดตั้งแล้วนะครับ ทำความสะอาดบริเวณที่จะติดตั้งก่อนนะครับ จากนั้นใช้น้ำ ผสมน้ำยาล้างรถ ทางบริเวณที่จะติด เพื่อให้ลื่นและปรับตำแหน่งง่ายๆ

ชุบสติ๊กเกอร์ลงในน้ำยาด้วยนะครับ จากนั้นเริ่มแปะและรีด โดยผมเริ่มจากส่วนกลางก่อน

ใกล้ความจริงแล้วครับ จากนั้นแปะส่วนที่เหลือ ส่วนนี้ต้องใช้ความละเอียดหน่อยนะครับ เพราะเป็นส่วนที่มีโค้ง ทำได้โดยการใช้ไดร์เป่าผม เป่าช่วยนะครับ ค่อยๆติดให้ดีครับ

เรียบร้อยแล้วครับ ผลงานชิ้นนี้

อาจจะไม่สวยเท่าของแท้ แต่ก็ได้ความภูมิใจครับ งานชิ้นนี้อาจดูเหมือนง่ายๆ แต่ต้องใช้ความละเอียดและเวลาพอสมควรเลยครับ ถ้าอยากเพิ่มความเท่ห์ก็หาสติ๊กเกอร์ Ralli Art อันเล็กๆมาแปะทับดูนะครับ (จะได้ใกล้เคียงของแท้)

ครั้งหน้าจะหาไอเดียใหม่ๆมาแชร์อีกนะครับ  :-\

ขอเพิ่มเติมสักนิดนะครับ ด้วยสติ๊กเกอร์ RALLI ART แปะให้คล้ายของแต่งจริงหน่อยครับ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2013, 11:14:15 โดย chaiwutee »

ออฟไลน์ PhongSanova-

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1078
  • พลังน้ำใจ : 31
  • จังหวัด: ปทุมธานี/กทม.
  • ชื่อเล่น: พงฒ์
  • รถ: GLS Ltd. CVT
Re: D.I.Y. ลายเคฟล่าตกแต่งกันชนด้านหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 13:51:20 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Asuji_Man

• AC No.058
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1061
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Mukdahan
  • ชื่อเล่น: TOME
  • รถ: GLX CVT
Re: D.I.Y. ลายเคฟล่าตกแต่งกันชนด้านหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 14:06:58 »

แหล่มเลยครับ

ออฟไลน์ puredrive™

• ผู้ช่วยทีมงานผู้ดูแลคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: เพียวๆ
    • Mitsubishi Attrage
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 14:09:03 »

เอา D.I.Y. มาแชร์บ่อยๆ นะครับ ชอบๆ +1 ให้เลย   :emo_051:

ออฟไลน์ thummathawat

• AC No.027
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1631
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: แชมป์
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 14:21:34 »

ติดตรง ที่พักแขน 4 ด้านคงจะสวยขึ้น :D

ออฟไลน์ M chonburi22

• AC No.028
  • สมาชิก ID: 373
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: อุ๊
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 15:16:13 »

สวยค่ะๆ

ออฟไลน์ ymut

• AC No.004
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 3000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1017
  • พลังน้ำใจ : 217
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 15:28:48 »

สุดยอดฝีมือครับ :emo_051:
YumTumY Love Attrage Black Mica

ออฟไลน์ PuenPuen

• AC No.021
  • สมาชิก ID: 1638
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Puen
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 17:09:27 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051: สุดยอดครับ และทำมาอีกนะครับ รอติดตาม
เส้นทางหลัก พระราม 2, พระราม 3, รัชดา-ท่าพระ พบเห็นทักทายได้ครับ ^^
_________________________________________________________________________________________________________

:emo_053: :emo_014: :emo_014: :emo_014: :emo_054:

ออฟไลน์ WaiFire

• สมาชิก ID: 1053
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: พล
  • รถ: GLX M/T
    • เรียนภาษาอังกฤษ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 17:20:15 »

art มากครับ  O:-)
ใช้ทุนเริ่มต้น $200 เก็บกำไรยาว ๆ
Forex EA

ออฟไลน์ เพียงทิพย์ ภูอินนา

• สมาชิก ID: 1328
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: ทิพย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 20:22:16 »

ทำสวยขนาดนี้ น่าจะทำขายบ้างนะคะ :emo_103:

ออฟไลน์ Mr kook

• สมาชิก ID: 1278
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: ปทุม
  • ชื่อเล่น: kook
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 20:55:22 »

น่าทำขาย คนในกลุ่มนนะ ตัดมาให้เรียบร้อย  แล้วเอาไปติดเอง  เอาโครเมี่ยม ก้สวยดีนะครับ จะได้เหมือนของศูนย์

ออฟไลน์ PTTRZYA

• AC No.018
  • สมาชิก ID: 750
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: แก้ม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 21:20:20 »

เก่งมากๆค้ะ อิจฉารถสีขาวอ่ะ แต่งได้เยอะม้าก  :blank:

ออฟไลน์ MNew

• สมาชิก ID: 904
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: Nëw
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ส.ค. 2013, 10:38:15 »

สุดยอดเลยพี่ชาย .. แหล่มๆๆ  ;) ;) :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ chaiwutee

• AC No.098
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 796
  • พลังน้ำใจ : 43
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: Wut
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ส.ค. 2013, 11:14:51 »

ขอเพิ่มเติมสักนิดนะครับ ด้วยสติ๊กเกอร์ RALLI ART แปะให้คล้ายของแต่งจริงหน่อยครับ!

ออฟไลน์ ymut

• AC No.004
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 3000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1017
  • พลังน้ำใจ : 217
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ส.ค. 2013, 11:58:23 »

สวยครับสุดยอดฝีมือ
YumTumY Love Attrage Black Mica