เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: -= รีวิว อัตราสิ้นเปลือง Mitsubishi Attrage 2 ถังแรก(E20) =-  (อ่าน 44662 ครั้ง)

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 

www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub
www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub

สวัสดีครับ หลังจากผมรับน้องเปียกปูนมาจากศูนย์ เมื่อวันจันทร์ที่ 19 ส.ค.  ที่ผ่านมา  ผมก็เริ่มอยากรู้ว่า  น้ำมันถังแรก  ถังที่ 2  และถังต่อๆไป เจ้ารถคันนี้ ที่เขาว่าประหยัดนักประหยัดหนา  จะกินน้ำมันมาก-น้อยสักแค่ไหน เริ่มเลยนะครับ  ผมออกจากศูนย์ขี่มาได้สัก1-2 กม.ก็เข้าปั้ม  ปตท.(ปั้มที่เขาว่ากันว่าเติมน้ำมันแล้วมันขี่ไปได้ไม่ค่อยจะไกลเท่าไหร่) (เวลาที่เติม ราวๆ  10-11โมงเช้าครับ น้ำมันเริ่มขยายตัว) จัดการเติมเต็มถัง  แต่ไม่ได้เขย่าถังเหมือนท่าน J!MMY แต่อย่างได  เอาแค่พออัดเข้าไปได้ หมดเงินในกระเป๋า กับเจ้า E20 ปตท.ไป ราวๆ 1300 ครับ  ก็ไม่ได้จ่ายแพงเหมือน DMAX คันที่บ้านแต่อย่างได จากนั้น เราก็เริ่ม SET TripA เป็น 0  และออกเดินทาง  ออก ต.จ.ว.  เข้าสายมอเตอร์เวย์(กาญจนาพิเศษ) วิ่งยาวออกสู่ อยุธยา(วังน้อย) เนื่องจากผม Set GPS แบบ งง งง มันเลยพาผมอ้อม เข้าสระบุรี ออกสู้ลพบุรี  สุดท้าย หลง !!!      จ๊ากกกกก ย๊ากกกกกก    เลยตัดสินใจ  Set GPS ใหม่ ให้เข้า ทางหลวง 32  ที่คุ้นเคย   มันเลยพาไปออก จ.อ่างทอง  และเข้าถนนสายที่ผมคุ้นเคย(32)  หลังจากนั้นก็วิ่งยาวๆ เหยียบ 130-140  บ้างเป็นบางที  ตัวรถค่อนข้างเบาและพวงมาลัยที่ทางโรงงาน Set มาไม่ค่อยดี  จึงทำให้เราต้องมี สมาธิในการขับขี่อยู่พอสมควรครับ หลังจากนั้น ก็วิ่ง ยาวๆ  ผ่าน นครสวรรค์  เข้าสู้พิจิตร บ้านผม เรียบร้อย  ตอนที่ถึงพิจิตร  มิเตอร์ใน TripA  ปาเข้าไป 450 กม.  ซึ้งจริงๆ  ระยะจาก กทม.มาบ้านผม แค่ราวๆ 300 กม. ประมาณว่า หลงทางไป 150 กม. >,<"  เมื่อกลับถึงบ้านที่พิจิตร ก็ให้พระอาจารย์ที่บ้าน เจิมรับรถเพื่อเป็นพิธีครับ  ผมพักอยู่ที่พิจิตร 1-2 วัน  ก่อนจะออกเดินทางสู้อิสาน  เพื่อกลับมาทำงานและดำเนินชีวิตต่อไป  เด๋วเราไปดูภาพการเจิมรถ และ อัตราการสิ้นเปลืองของ น้ำมันถังแรกกันเลยครับ

นี่เป็นอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันของน้ำมันถังแรกครับ อืมมม!!! :(

ระยะทางทั้งหมดที่วิ่งได้ 525 กม.นะครับ  ขับ 130-140 บ้างเป็นบางที  นั่ง 2คน+ลูกชาย1 ขวบอีก1คน   ลมยาง 34 ครับ วิ่งกลางวัน  มีแดดครับ เปิดแอร์ 25 องศา ความแรงลม 3 ขีด  ครับ    น้ำมันที่เติมเพิ่มเข้าไป  35.9 ลิตร   หารแล้วออกมาได้ที่  **14.6 กม./ลิตร

นี่คืออัตรสิ้นเปลืองของน้ำมันถังแรกครับ  เอาละครับ  มาถึงทริปที่สอง  คือวิ่งจาก จ.พิจิตร เข้าสู้ จ.กาฬสินธุ์ มาถึงรอบนี้ รถต้องทำการขึ้นเขาละครับ เขาลูกแรกที่ขึ้นคือเขารัง ที่อ.ชนแดน จ.เพรชบูรณ์ ระยะเขาราวๆ 12กม. เป็นเขาที่ทางโค้งเยอะมากๆและค่อนข้างชัน เล่นเอาขับยากพอสมควร แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี น้องเปียกปูน ก็ไม่ได้แสดงอาการ อืดอาด-ยืดยาด แต่อย่างได (เข้าเกียร์ S) เมื่อผ่านเขารังมาได้เราก็มุ่งหน้าเข้าสู่ จ.เพรชบูรณ์ ไปตามทาง อ.หล่มสัก เลี้ยวเข้าสู้เส้นทางที่จะไปขอนแก่น  คราวนี้ต้องข้ามเข้าที่สูงกว่าและ ระยะทางไกลกว่า อย่างเขา น้ำหนาว แต่ว่าคราวนี้ ไม่ต้อเข้าเกียร์ S ครับ  ใส่เกียร์ D วิ่งตามปกติ ถึงแม้ว่าเขาน้ำหนาวจะสูงกว่าเขารัง แต่ระยะทางค่อนข้างขับสบายๆครับ ไม่ค่อยมีโค้งขึ้น-ลง มีระทางตรงเป็นส่วนมาก ระยะทาง ราวๆ 100กว่ากิโล ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ พอลงจากเขาน้ำหนาว   เข้าสู่ อ.ชุมแพ  เป็นทาง 8เลนส์ (ข้างละ4เลนส์) ผมก็จับเจ้าเปียกปูนยืดเส้น-ยืดสาย เหยียบ130-140 เหมือนเดิม ขับมาเรื่อยๆครับ  จนถึง จ.กาฬสินธุ์ ผมก็แวะปั้มสุดท้ายเพิ่มเติมน้ำมันเข้าเพื่อวัดอัตรการสิ้นเปลืองของรถคันนี้  ผลที่ได้เป็นดังนี้ครับ

ระยะทางที่วิ่งไปทั้งหมด 369.5 กม. เปิดแอร์ 25 องศา ความแรงลม3ขีด นั่ง 2คนกับลูกชายอีก1คน ออกเดินทางตอน ตี5 ถึง กาฬสินธุ์ ราวๆ 12.00น. อากาศเย็นสบายมีฝนตกบ้างเล็กน้อย  สำภาระค่อนข้างเยอะครับ  เต็มหลังรถเลย  น้ำมันเติมกลับเข้าไปคือ 22.9 ลิตร  หารออกมาได้อัตราสิ้นเปลือง คือ 16.1 กม./ลิตร  เรียกได้ว่า  ประหยัดขึ้นกว่าถังแรกอย่างเห็นได้ชัด  เอาละครับ  การรีวิวรถครั้งนี้คงไขข้อข้องใจ ของท่านที่กำลังจะออกเจ้า Attrage ได้ในระดับหนึ่งนะครับ   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงเป็นเพราะ เจ้า Attrage คันนี้ ยังวิ่งไม่พ้นระยะ รัน-อิน ก็เป็นได้ หากว่า พ้นระยะรัน-อิน(1600กม.) ไปแล้ว อัตราการสิ้นเปลือง ผมคาดว่า จะประหยัดขึ้นอีกมากมายหลายโข  เลยทีเดียว  ผมก็ขอจบการนำเสนอไว้เพียงเท่านี้ หากผิดพลาดประการไดก็ขออภัย พี่ๆน้องๆ ในคลับ  ใน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ     

ออฟไลน์ PTTRZYA

• AC No.018
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 750
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: แก้ม
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
Re: -= รีวิว อัตราสิ้นเปลือง 2 ถังแรก(E20) =-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:07:49 »

ขอบคุณมากค่ะ เข้ามา+1ให้ก่อน แล้วอ่านอย่างตั้งใจ อิอิ

ออฟไลน์ B_EE

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1298
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
Re: -= รีวิว อัตราสิ้นเปลือง 2 ถังแรก(E20) =-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:16:39 »

:emo_051: สุดยอดเลยครับ  ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Iaomza

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1816
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: นู๋อ้อม
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:29:54 »

ทำไม เซลล์ 0 ที่หนู ออก บอกว่า ห้ามเติม e20
งง เบยยยยย  :emo_114: :emo_114:
สรุป เติมได้ นิ่หน่า  8)

ออฟไลน์ ymut

• AC No.004
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 3000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1017
  • พลังน้ำใจ : 217
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:36:07 »

+1ไปก่อนครับ น้องJimmy น้อยสาระดีจำกัด  สุดยอดครับ :D :D :D :emo_051: :emo_051: :emo_051:
YumTumY Love Attrage Black Mica

• AC No.004
  • *
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:38:27 »

กำ ยังไม่ครบ72ชม.
YumTumY Love Attrage Black Mica

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 08:51:31 »

+1ไปก่อนครับ น้องJimmy น้อยสาระดีจำกัด  สุดยอดครับ :D :D :D :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ใจเย็นๆครับ พี่ตั้ม  Like กระจาย จริงๆชายคนนี้  555+

• AC No.004
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:02:16 »

ใจเย็นๆครับ พี่ตั้ม  Like กระจาย จริงๆชายคนนี้  555+
+5555555555 วัยรุ่นใจร้อน :)

• AC No.004
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:03:42 »

ทำไม เซลล์ 0 ที่หนู ออก บอกว่า ห้ามเติม e20
งง เบยยยยย  :emo_114: :emo_114:
สรุป เติมได้ นิ่หน่า  8)
ไปลากเซลล์มาดมตรูดผมครับ  อาจจะหายงง :)) :)) :))

ออฟไลน์ vog

• AC No.136
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1141
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: vog
  • รถ: GLX M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:12:42 »

ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tigerpoll

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 871
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: เสือ
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:43:38 »

อธิบายได้ชัดเจนครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ nokkie

• AC No.039
  • สมาชิก ID: 1204
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: NOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:50:09 »

อ่านจนจบเลย การใช้ภาษาเยี่ยมยอดค่ะ  :emo_051:
Love :) Attrage

ออฟไลน์ bob45

• AC No.121
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1386
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: ศรีสะเกษ
  • ชื่อเล่น: บ๊อบ
  • รถ: GLX M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 09:54:21 »

ขอบคุณที่นำมาเป็นข้อมูลดีๆครับ  มีจุดหนึ่งครับที่ว่าวิ่ง30-140 พวงมาลัยเซ็ตมาไม่ค่อยดี
ขับเร็วขนาดนี้ มันก็แน่ละ ต้องใช้ความระมัดระวังสูงอยู่แล้วครับ :emo_051: :emo_051:
ยิ้มสู้กับทุกๆวัน

ออฟไลน์ Mitsubishi Attrage

• AC No.9999
  • Administrator
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @มิน
    • Mitsubishi Attrage
Re: -= รีวิว อัตราสิ้นเปลือง Mitsubishi Attrage 2 ถังแรก(E20) =-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 10:30:40 »

จัดเจนดีมากเลยครับ +1  :emo_051:
ติดตามข่าวสาร Mitsubishi Attrage (มิตซูบิชิ แอททราจ) ได้ที่ช่องทางต่างๆดังนี้
- Website : www.Attrage-Club.com
- Facebook : www.facebook.com/AttrageClub
- Groups : http://www.facebook.com/groups/AttrageClub/
- Line : http://www.attrage-club.com/index.php/topic,791.html

ออฟไลน์ krongsakun

• สมาชิก ID: 1220
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: อาท
  • รถ: GLS Ltd. CVT
Re: -= รีวิว อัตราสิ้นเปลือง Mitsubishi Attrage 2 ถังแรก(E20) =-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ส.ค. 2013, 10:52:16 »

130-140 แถมใช้ E20 อีก ประหยัดขิงๆ  :'(