เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหม้อน้ำ  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Number-07

• AC No.196
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2709
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: POJ
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
ไฟหม้อน้ำ
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 15:47:50 »
 Share 

1.ออกรถมาวันเดียวเลยสงสัยครับ ไฟหม้อน้ำขึ้นสีเขียวตอนสตาร์เครื่อง
เป็นปกติใช่ไหมครับ เพราะมันขึ้นมาค้างนานจนขับรถไปสักพักถึงหาย 1 นาทีได้ ดูน้ำในช่องเติมหม้อน้ำก็เต็ม

2.ไฟ eco ขึ้นหมายความว่าไงครับ เดียวหาย เดียวขึ้น...?? งง ครับ

ปล.วันนี้ขับรถมาทำงานขึ้นด่วนขับแล้วเร่งดีมากๆ เลย 1200 cc แต่แซงวีออส รถตู้หมด สะใจ 555

ออฟไลน์ aor_kimqeng

• AC No.243
  • สมาชิก ID: 2071
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: อ้อ
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
Re: ไฟหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 15:59:17 »

ไฟหม้อน้ำ สีเขียว เป็นปกติ ค่ะ   ถ้าแดง แสดงว่า มันร้อน จะมีปัญหาค่ะ

ส่วนไฟอีโค่ จะขึ้นมาตอนเราขับแบบความเร่งคงที่ ไม่ได้เหยียบๆ เร่งๆ นะคะ เป็นไฟทีี่แสดงเวลาเราขับแบบโหมดประหยัดพลังงานนะคะ

• AC No.196
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 16:29:09 »

ไฟหม้อน้ำ สีเขียว เป็นปกติ ค่ะ   ถ้าแดง แสดงว่า มันร้อน จะมีปัญหาค่ะ

ส่วนไฟอีโค่ จะขึ้นมาตอนเราขับแบบความเร่งคงที่ ไม่ได้เหยียบๆ เร่งๆ นะคะ เป็นไฟทีี่แสดงเวลาเราขับแบบโหมดประหยัดพลังงานนะคะ

อ่ะเคร ขอบคุนมากๆ เลยครับ แบบว่ายังไม่ได้เปิดคู่มือรถอ่านสักหน้าเลย...

รู้สึกว่ารถเสียงเครื่องดังเข้ามาห้องโดยสารพอควรเลยนะครับ...เป็นแบบผมบ้างป่าว ^-^

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 16:34:01 »

ตอนเช้าหรือ ไม่ได้ขับมานาน เครื่องจะเย็น สีไฟเขียวจะขึ้น ถ้าขับไปซักพัก ไฟจะหายไปครับ

ออฟไลน์ aor_kimqeng

• AC No.243
  • สมาชิก ID: 2071
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: อ้อ
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 16:41:23 »

อ่ะเคร ขอบคุนมากๆ เลยครับ แบบว่ายังไม่ได้เปิดคู่มือรถอ่านสักหน้าเลย...

รู้สึกว่ารถเสียงเครื่องดังเข้ามาห้องโดยสารพอควรเลยนะครับ...เป็นแบบผมบ้างป่าว ^-^

ตอนสตาร์ทรถ เปิดแอร์ มันจะดัง ค่ะ ... แต่ก้อสักพัก ค่ะ...
รถตอนขับแรกๆ ตอนออกมาจากศูนย์ จะแข็งๆ ไปหมดนะคะ แต่ว่า นานๆ เข้าจะดีขึ้น
ตอนนี้ อ้ออยู่ ที่ 14xx กม. รู้สึกว่าพวงมาลัย เบรค คันเร่ง จะนิ่มขึ้นนะคะ ..

ไม่รู้ว่า อ้อขับดีขึ้น หรือ รถเข้าที่ขึ้น แต่ว่า นิ่มขึ้นจริงๆ ค่ะ

ออฟไลน์ มหาชัยบริรักษ์

• AC No.033
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 519
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เก้า
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 16:43:48 »

ไฟสีเขียวแสดงสถานะน้ำหล่อเย็นอุณหภูมิต่ำถือว่าปกติรถวิ่งไปอุณหภูมิได้จะหายไป
ไฟสีแดงแสดงสถานะน้ำหล่อเย็นอุณหภูมิสูงเกินถือว่าผิดปกติต้องเช็คน้ำหม้อน้ำ

• AC No.196
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 17:19:32 »

C:-) ขอบคุณทุกๆ คำตอบเลยนะครับ ขับรถสบายใจล่ะ ที่นี้... :-*

ตอนนี้มีความสุขกับรถคันแรกมากๆ เลยครับ...ขับแต่ของชาวบ้านมาตลอด... :'(

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 19:19:30 »

ไฟโชว์อุณหภูมเครื่องครับ   ถ้าสีเขียว มักจะติดตอนช่วงเช้าๆ สตาสรถครั้งแรกของวัน แนะนำให้วอมเครื่องก่อนครับรอไฟสัญญาณหายก่อน ค่อยออก  หรือว่าถ้าหากว่ารีบร้อนจริงๆ ก็พยายามค่อยๆ ไปครับ  อย่าพึ่ง ปุ๊ดปร๊าด จะเป็นการถนอมเครื่องน้อง Attrage ให้อยู่กับเราไปนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
 :)

ออฟไลน์ ymut

• AC No.004
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 3000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1017
  • พลังน้ำใจ : 217
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • YmuTumY Love Attrage Black Mica
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 19:41:28 »

สีเขียวบอกว่าอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นต่ำ. ควรวอร์มเครื่องก่อนขับขี่ครับ ตามน้องแว๊ค
แต่ถ้าขึ้นสีแดงให้รีบจอดและเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อนให้เร็วที่สุดครับ เพื่อระบายความร้อน

ไฟ Eco มันเกิดจากการคำนวณของ กล่องecu น่ะครับมันจะโชว์เมื่อมันคิดว่าเราขับอยู่ในรอบเครื่องและความเร็วที่เหมาะสมและประหยัดครับ
กรณีที่เราเหยียบคันเร่งเยอะเพื่อเร่งแซง. ไฟEcoจะดับ เพราะเราใช้น้ำมันโดยสิ้นเปลืองไม่คุ้มค่ากับความเร็วที่ได้ครับ
YumTumY Love Attrage Black Mica

• AC No.196
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 20:54:41 »

สีเขียวบอกว่าอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นต่ำ. ควรวอร์มเครื่องก่อนขับขี่ครับ ตามน้องแว๊ค
แต่ถ้าขึ้นสีแดงให้รีบจอดและเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อนให้เร็วที่สุดครับ เพื่อระบายความร้อน

ไฟ Eco มันเกิดจากการคำนวณของ กล่องecu น่ะครับมันจะโชว์เมื่อมันคิดว่าเราขับอยู่ในรอบเครื่องและความเร็วที่เหมาะสมและประหยัดครับ
กรณีที่เราเหยียบคันเร่งเยอะเพื่อเร่งแซง. ไฟEcoจะดับ เพราะเราใช้น้ำมันโดยสิ้นเปลืองไม่คุ้มค่ากับความเร็วที่ได้ครับ

ไฟโชว์อุณหภูมเครื่องครับ   ถ้าสีเขียว มักจะติดตอนช่วงเช้าๆ สตาสรถครั้งแรกของวัน แนะนำให้วอมเครื่องก่อนครับรอไฟสัญญาณหายก่อน ค่อยออก  หรือว่าถ้าหากว่ารีบร้อนจริงๆ ก็พยายามค่อยๆ ไปครับ  อย่าพึ่ง ปุ๊ดปร๊าด จะเป็นการถนอมเครื่องน้อง Attrage ให้อยู่กับเราไปนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
 :)

ขอบคุณอีกครั้งครับได้ความรู้เพิ่มเติมเลยกับการถนอมเครื่องยนต์ด้วย เพราะยอมรับเลยครับขับรถมา 4 ปี ขับเป็นอย่างเดียว ดูแลรถไม่เป็นเลย อาศัยเข้าศูนย์ให้ตรงเลขไมล์.  :-\

ออฟไลน์ Z_DeViL_Z

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1044
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: กฤษ
  • รถ: GLX M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ต.ค. 2013, 22:26:26 »

ผมก้อเพิ่งรู้ ขับมา 5 พันโลแหระ แฮ่ๆ

:-\ :-\

ออฟไลน์ Toyyy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6865
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: RAYONG
  • ชื่อเล่น: TOYY
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พ.ย. 2018, 06:50:41 »

ไฟหม้อน้ำหนูไม่เป็นสีเขียวแบบนี้อ่ะค่ะ หนูว่ามันสีออกเหลืองๆ เพราะอะไรคะ