เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ N หรือ ค้าง D แบบไหน ถนอมเครื่องดีกว่ากัน มาดู  (อ่าน 25772 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรเดช

• AC No.104
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2078
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ม้านินมังกร
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม

:emo_102: :emo_102: :emo_102: :emo_102: :emo_102:
เพิ่มเติมให้ครับ คลิ้ก ตามลิ้งนี้เลยครับ มีภาพประกอบด้วยครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=307:-n-d-&catid=94:technical-guru&Itemid=158

ข้อมูลจาก http://www.headlightmag.com/

ออฟไลน์ jansanarak

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8163
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: Onizuka
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica

ขอบคุณครับข้อมูลกีมากเลยครับสำหรับมือใหม่เริ่มใช้เกียร์autoอย่างผม :emo_051:

ออฟไลน์ กฤษณา

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8107
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เมย์
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

ออฟไลน์ ลูกหมีสีน้ำตาล

• **
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร อมรรัตนโกสินทร์
  • ชื่อเล่น: ทาเกะ
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ เราจะได้เข้าใจน้องแอททราจมากขึ้น ;) ;) ;)  จริงๆเกียร์ออโต้(ออโต้=อัตโนมัติ=ทำเองได้)ออกแบบมาให้ขับสะดวกสบาย ประมาณว่าให้เค้าทำงานเองอย่าไปยุ่งกับเค้ามากเดี๋ยวเค้างอนเอา ส่วนตัวผมจะยุ่งกับเค้าเท่าที่จำเป็นและเพื่อความปลอดภัย คือถ้ารถติดจอดนิ่งนานเป็นนาทีขึ้นไปก็ N+เบรคมือ,ติดไฟแดงไม่เกิน 20 วินาทีก็ D+เบรคมือหรือเบรคเท้า ไฟแดงนานกว่านี้ก็N+เบรคมือ,รถติดแบบขยับได้บ้างก็Dอย่างเดียว,ถ้าจอดแล้วต้องลงจากรถต้องP+เบรคมือเท่านั้นเพื่อความปลอดภัย จอดแป๊บเดียวก็ต้อง P+เบรคมือนะครับเพื่อความปลอดภัยเพราะเราไม่ได้คุมรถแล้วเกิดรถเคลื่อนไปจะอันตรายมาก ฝึกให้ชินนะครับ  :) :) :)

ให้สูตร การใช้เกียร์ มาเลยนะครับ คุณชัย ขอบคุณครับ
มีอีกเรื่องที่อยากเสนอครับ เกี่ยวกับการถนมเกียร์

เวลา ที่รถจอดอยู่เกียร์ N แล้วดับเครื่อง (หรือ P)
เข้าเกียร์ P เพื่อนำกุญแจออก (สำหรับรถบิดกุณแจ)

เมื่อเราต้องการสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่
ผมจะเลือกบิดกุญแจไปที่ ตำแหน่ง ON
เหยียบเบรก แล้วเกียร์ จาก P มา N
จากนั้น จึงเริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ

คือ เลือกสตาร์ทที่เกียร์ N แทน สตาร์ทที่เกียร์ P
เพราะ หากเราต้องการเปลี่ยนเกียร์จาก P มาเป็น D
จะต้องเข้าเกียร์ R ก่อน ซึ่งจะทำให้อายุการใช้งานเกียร์ ลดลง

(ความคิดเห็นส่วนตัว ผิดถูกขออภัยครับ)

ขอแนะนำตามเท่าที่ผมทราบนะครับ

ให้ท่านทดลองและสังเกตุดังนี้ครับ
1 เข้าเกียร์ P
2 เหยียบเบรค
3 เข้าเกียร์ R

ในขณะที่ท่านโยกเข้าเกียร์ R (กำลังเหยียบเบรค) และจับความรู้สึกรถกระตุกเล็กน้อย จากการส่งกำลังของเครื่องยนต์ ไปที่เกียร์นะครับ ท่านจะรู้สึกได้ว่า หลักจากโยกเกียร์ไปที่ R แล้ว จะมีช่วงเวลาดีเลย์เล็กน้อย ก่อนที่รถจะกระตุกจากการส่งกำลัง

ทดลองใหม่
1. ใส่เกียร์ P
2. เตรียมตัวขยับเกียร์ไปที่ D
3. ขยับเกียร์ไปที่ D แบบช้า ๆ (ต้องผ่าน R)
4. จับความรู้สึกรถกระตุกเล็กน้อย ขณะเกียร์เลื่อนผ่านเกียร์ R
5. จับความรู้สึกรถกระตุกเล็กน้อย ขณะเกียร์เลื่อนผ่านเกียร์ D

ท่านจะรู้สึกได้ว่ารถท่านกระตุกเล็กน้อย สองครั้งครับ (มีการดีเลย์เล็กน้อย หลังเกียร์ขยับไปที่ R และ D ก่อนรถจะกระตุก)

ทดลองใหม่นะครับ
1. ขยับไปที่เกียร์ P
2. เหยียบเบรค
3. ขยับเกียร์ไปที่ D อย่างรวดเร็ว(ต้องผ่าน R)
4. จับความรู้สึกรถกระตุกเล็กน้อย ว่ารถท่านกระตุก 1 หรือ 2 ครั้ง :D

จะพบว่ารถท่านกระตุกครั้งเดียว :emo_051:

สรุป รถจะมีการดีเลย์ชั่วเวลาหนึ่ง เพื่อให้ท่านเปลี่ยนเกียร์ ป้องกันการเข้าเกียร์แบบเสียเปล่าอยู่แล้วครับ :emo_090:

ออฟไลน์ niphon

• *
  • สมาชิก ID: 8359
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: อุ๋ย

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ เราจะได้เข้าใจน้องแอททราจมากขึ้น ;) ;) ;)  จริงๆเกียร์ออโต้(ออโต้=อัตโนมัติ=ทำเองได้)ออกแบบมาให้ขับสะดวกสบาย ประมาณว่าให้เค้าทำงานเองอย่าไปยุ่งกับเค้ามากเดี๋ยวเค้างอนเอา ส่วนตัวผมจะยุ่งกับเค้าเท่าที่จำเป็นและเพื่อความปลอดภัย คือถ้ารถติดจอดนิ่งนานเป็นนาทีขึ้นไปก็ N+เบรคมือ,ติดไฟแดงไม่เกิน 20 วินาทีก็ D+เบรคมือหรือเบรคเท้า ไฟแดงนานกว่านี้ก็N+เบรคมือ,รถติดแบบขยับได้บ้างก็Dอย่างเดียว,ถ้าจอดแล้วต้องลงจากรถต้องP+เบรคมือเท่านั้นเพื่อความปลอดภัย จอดแป๊บเดียวก็ต้อง P+เบรคมือนะครับเพื่อความปลอดภัยเพราะเราไม่ได้คุมรถแล้วเกิดรถเคลื่อนไปจะอันตรายมาก ฝึกให้ชินนะครับ  :) :) :)

ให้สูตร การใช้เกียร์ มาเลยนะครับ คุณชัย ขอบคุณครับ
มีอีกเรื่องที่อยากเสนอครับ เกี่ยวกับการถนมเกียร์

เวลา ที่รถจอดอยู่เกียร์ N แล้วดับเครื่อง (หรือ P)
เข้าเกียร์ P เพื่อนำกุญแจออก (สำหรับรถบิดกุณแจ)

เมื่อเราต้องการสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่
ผมจะเลือกบิดกุญแจไปที่ ตำแหน่ง ON
เหยียบเบรก แล้วเกียร์ จาก P มา N
จากนั้น จึงเริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ

คือ เลือกสตาร์ทที่เกียร์ N แทน สตาร์ทที่เกียร์ P
เพราะ หากเราต้องการเปลี่ยนเกียร์จาก P มาเป็น D
จะต้องเข้าเกียร์ R ก่อน ซึ่งจะทำให้อายุการใช้งานเกียร์ ลดลง

(ความคิดเห็นส่วนตัว ผิดถูกขออภัยครับ)
น่าคิด  :-X

เป็นเหตุผลที่น่าคิดและนำไปใช้เลยครับ ขอบคุณๆๆมากครับ

ออฟไลน์ RPG-21

• **
  • สมาชิก ID: 8722
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: ทิว

ติดเนินสูงๆทำไงครับ ผมดึงเบรกมือขึ้นเล็กน้อยพอไม่ให้รถไหลไปชนคันข้างหลังแล้วเหยียบส่งเลย จากนั้นดึงเบรกมือลง ถูกไหมครับ

ออฟไลน์ lordofsin

• *
  • สมาชิก ID: 9503
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Deeper

ขอบคุณ ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ gzox_rangsit_klong2

• *
  • สมาชิก ID: 9610
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: พู่
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

ออฟไลน์ แมงสี่ตา

• *
  • สมาชิก ID: 9901
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: เคน
  • รถ: GLS CVT

มาเก็บความรู้ :emo_103:

Tags: