เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: --- [ ขั้นตอน การออกรถใหม่ ] ---  (อ่าน 81742 ครั้ง)

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
--- [ ขั้นตอน การออกรถใหม่ ] ---
« เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 12:11:38 »
 Share 

www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub
www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub

ณ เวลานี้  เพื่อนๆสมาชิกในคลับเรา โดนเซลหลอกหลายคนแล้ว  อยากให้อ่านนะครับ  รู้ว่ามันยาว แต่ก็อยากให้อ่าน.. เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเองครับ   จะได้ไม่มาเสียใจในภายหลัง

ผมCOPY เขามานะครับ  ให้เครดิตตรงนี้เลยแล้วกัน  http://chaiwitr.exteen.com

รถยนต์เป็นสิ่งที่เกือบทุกคนอยากจะมีไว้ใช้ แต่ทว่าราคาของมันไม่ใช่ว่าทุกคนจะสามารถซื้อได้ บางคนเก็บเงินหลายปีกว่าจะซื้อได้ ดังนั้น เราควรจะต้องมีความรู้เรื่องนี้พอสมควร ไม่ควรรีบร้อน ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อรถยนต์ป้ายแดงครั้งแรก มันก็ไม่ราบรื่นอย่างที่คิดไว้ เจอหลายๆอย่างจึงอยากแบ่งปันประสบการณ์ เพื่อให้ทุกคนได้รถอย่างที่ตัวเองหวังไว้ เริ่มต้นเลยนะครับ

1.     การเลือกรถที่คุณต้องการ ควรศึกษาข้อมูลเบื้องต้นหรือถามผู้รู้และความต้องการของเรา ว่าเราขอบอะไร เพื่ออะไร   

•ยี่ห้อรถยนต์ เข้าเวบของยี่ห้อนั้นดูข้อมูล เรื่องการให้บริการ ศูนย์บริการ ข่าวไม่ดีต่างๆ
•รุ่นรถ รุ่นที่เราชอบ option ต่างๆ ของแต่ละรุ่น ความจำเป็นในการใช้งาน
•สีรถ สีที่ชอบและดวงตามความเชื่อ เดี๋ยวจะต้องมาเสียเวลาติดสติกเกอร์รถสีต่างๆเพิ่มอีก
•ราคา เราควรประเมินตัวเราเองว่า เราสามารถจ่ายได้ขนาดไหน เมื่อซื้อรถจะมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายหรือเปล่า อย่าฟังคนอื่นมาก ฟังหูไว้หู เพราะยังไงเวลาเรามีปัญาเรื่องการเงินคงไม่มีใครมาช่วยจ่าย

2.     การเลือกศูนย์บริการที่คุณต้องการเข้าไปซื้อรถ ควรเลือกศูนย์ที่ไว้ใจได้นะครับ เพราะเราต้องอยู่กับศูนย์นั้นหลายปีทีเดียว ขอย้ำว่าหลายปี หากเลือกผิดเราจะช้ำใจไปเลยครับ และจะทำอะไรเกี่ยวกับรถก็ลำบากไปหมด เราจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นศูนย์ที่เราต้องการ ลองพิจารณาตามนี้ดูนะครับ 
•เป็นตัวแทนจากยี่ห้อรถยนต์ที่เราต้องการจะซื้อ
•ประวัติของศูนย์ครับ ต้องถามข้อมูลจากคนรอบข้างที่เคยไปใช้บริการ หรือข่าวลือต่างๆ ครับ บางศูนย์เห็นเราเข้าไปเหมือนพระเจ้า บางศูนย์เห็นเราเข้าไปเหมือนขอทาน บางศูนย์เจ้าของเป็นผู้มีอิทธิพล (เวลาเรามีปัญหาหลังจากซื้อรถไป เซลแมนจะเอามาขู่เราด้วย) เลือกศูนย์ที่มีประวัติดีนะครับ มีคนชมมากกว่าคนด่า ต่อให้ตั้งศูนย์ใหม่แต่เจ้าของคนเดิม ทีมงานเดิม การบริการก็ยังห่วยเหมือนเดิมครับ
•ศูนย์บริการใกล้บ้านครับ สะดวกต่อการติดต่อ ประหยัดน้ำมัน

3.     การเลือกเซลแมน ขั้นตอนนี้สำคัญมากกว่าการเลือกศูนย์บริการนะครับ เพราะหากเจอเซลที่ดี เซลจะเป็นเหมือนที่ปรึกษาเรื่องรถที่ดีสำหรับคุณที่เดียวและคุณจะได้รถตามที่คุณหวัง แต่หากเจอเซลแย่คุณจะโดนโกงสารพัดวิธีที่เดียว เซลแมนคือที่คอยให้คำแนะนำเรื่องรถ ทำสัญญา เตรียมรถให้เรา แต่ที่สำคัญที่สุด เค้าจะต้องขายรถให้เราเพื่อทำกำไรให้ทางบริษัท และค่าคอมมิสชัน กำไรจากส่วนอื่นๆ ที่เราพลาดเผลอไปยอมรับโดยไม่ระวังซึ่งสำคัญกว่าบริการเราซะอีก แล้วเราจะเลือกยังไง 

•ถ้าเซลเป็นญาติพี่น้องที่ดีต่อเรา จะดีมากเค้าคงเลือกสิ่งดีๆให้พี่น้องกันโดยไม่หวังผลกำไรมากอยู่แล้ว
•เพื่อนพี่น้อง แนะนำเซลให้ แสดงว่าคนคนนั้นเคยใช้บริการมาแล้ว เซลคงรักษามาตรฐานการให้บริการที่ดีทุกคน
•ใช้น้ำเสียงการให้บริการฟังแล้วรู้สึกสบายใจ แต่หากฟังแล้วขัดหูหรือไม่สบายใจเปลี่ยนคนเถอะ
•ขั้นตอนการอธิบายรถ อธิบายแล้วเราเข้าใจ ถามอะไรสามารถตอบได้
•อย่าเลือกเพียงเพราะหน้าตา หรือเพราะพูดเพราะ ให้จำสุภาษิตนี้ไว้เลยครับ หน้าเนื้อใจเสือปากหวานก้นเปรี้ยว การเลือกเซลแมน

4.     เรื่องของแถม ดูสิว่าเซลให้ของแถมไรเราบ้าง เช่น 

•น้ำมันเต็มถัง
•ส่วนลดเงินสด
•เบาะหนัง
•ฟิล์มรอบคัน ยี้ห้ออะไร ประกันกี่ปี ติดรุ่นไหนได้บ้าง ราคาที่ติดได้เท่าไร ติดที่ไหน
•เคลือบสี+กันสนิม ทำฟรีทุกครั้ง หรือเสียตังค์แต่ละครั้งเท่าไร
•ประกันภัยชั้น 1 ฟรีหรือเปล่า
•Sensor ถอยหลัง 2 หรือ 4 จุด ไม่ได้ติดจากโรงงาน ต้องถามว่าซื้อของอะไร ติดตั้งที่ไหน รับประกันกี่ปี ซ่อมที่ไหน
•อุปกรณ์แต่งรถ เช่น สปอร์ยเลอร์ กระจังหน้า คิ้วกันสาด สเกิร์ตรอบคัน คิ้วบันไดสแตนเลส ต้องถามว่าซื้อของอะไร ของศูนย์ ของร้าน หรือของแท้ ติดตั้งที่ไหน ส่วนใหญ่เค้าจะแถมของที่ซื้อจากร้าน
•ของอื่นๆ เช่น ผ้าคลุมรถ หมอนผ้าห่ม พรมปูพื้น สายรองเบลท์ อุปกรณ์ฉุกเฉิน ผ้ายางปูพื้น ถาดหลังกันเปื้อน น้ำหอม ชุดทำความสะอาด ที่ล๊อคพวกมาลัย หมอนผ้าห่ม ม่านบังแดด ฯลฯ ผมได้ครบเกือบทุกอย่างตามที่กล่าวมาตั้งแต่ต้น ทำไมเค้าถึงให้ผมเยอะขนาดนี้ มันมีเหตุครับ รับรองเซลเค้าได้มากกว่าที่เสียให้ผม

5.     ถามเรื่องประกันภัยชั้น 1 ที่เค้าให้เรานะครับ ไม่ว่าจะแถมให้ฟรี หรือเราเสียตังค์เอง มันมีส่วนสำคัญมากครับ และรถใหม่ทุกคันที่ผ่อนจะต้องทำครับ เราควรจะถามข้อมูลอะไรบ้างเกี่ยวกับประกันจากเซล หากเซลตอบไม่ได้ หรือเราไม่เข้าใจ ก็อย่าเพิ่งจองนะครับ ให้เราเข้าใจก่อน

•เป็นของบริษัทอะไร น่าเชื่อถือหรือเปล่า ใกล้เจ้งไหม
•บริษัทประกันนั้นมีข่าวไม่ดีจากลูกค้าหรือเปล่า เช่น บริการไม่ดี บริการช้า
•ซ่อมศูนย์ หรือซ๋อมอู่ ถึงจะเป็นประกันชั้น 1 แต่ก็ใช่ว่าจะสามารถซ่อมได้ทุกที่ เพราะราคาการซ่อมที่ประกันสามารถจ่ายได้บางศูนย์หรือบางอู่ก็รับไม่ได้ อย่างกรณีผม มีศูนย์ยี่ห้อ A 2 ที่แถวบ้าน แต่ที่หนึ่งรับเคลมไม่ต้องจ่ายเพิ่ม แต่อีกที่เมื่อไปเคลมจะมีส่วนต่างที่เราต้องจ่ายเพิ่มเอง แต่ศูนย์ที่รับเคลมที่ไม่มีส่วนต่างรอคิวซ่อมนานเป็นเดือนๆ เราต้องรู้ก่อนเพื่อไม่เสียความรู้สึกภายหลัง
•ข้อควรรู้สำหรับมือใหม่ หากรถเราเสียหายโดยไม่มีคู่กรณีเราต้องจ่ายประกันเริ่มต้น 1000 บาท แต่หากมีคู่กรณี คู่กรณีจ่ายครับซ่อมฟรี แต่เสียเวลา

6.     ถามเรื่องการทำสินเชื่อ หากเราไม่ได้ซื้อเงินสด ควรถามเรื่องนี้กับเซลด้วยนะครับ เพราะเราต้องทำ สัญญาเช่าซื้อกับธนาคารนั้น สิ่งที่เราควรรู้คือ 

•บริษัทหรือธนาคารอะไร
•ดอกเบี้ยเท่าไร
•จำเป็นต้องมีประกันวงเงินสินเชื่อหรือเปล่า
•ตอนนี้ก็ลองให้เซลคิดเรื่องเงินเรื่องทองให้ดูเลยนะครับ ว่ามีค่าใช้จ่ายวันรับรถอะไรบ้าง โดยของผมทั้งหมดมันจะมีตามข้างล่าง เงินที่เราจะทำสัญญาเช่าซื้อคือ ค่าใช้จ่ายทั้งหมด-เงินจอง-เงินดาวว์ ครับ   
•ค่ารถยนต์รุ่นที่เราจอง
•ค่าจดทะเบียน
•ค่ามัดจำป้ายแดง
•ค่าประกันภัยชั้น 1
•พ.ร.บ.
•ค่าตกแต่ง
•ค่าประกันภัยวงเงินสินเชื่อ

7.     การจองรถยนต์ ขั้นตอนนี้เราเริ่มที่จะเสียเงินแล้วนะครับ หากเราพอใจกับตัวรถยนต์รุ่นที่เราต้องการ ของแถมที่เซลจะจัดให้ นิสัยและคำอธิบายของเซล เรื่องประกันชั้น 1 เราก็จองรถเลยครับ แต่หากเรายังรู้สึกลังแลก็อย่าเพิ่งจองนะครับ มันไม่ทำให้เซลเสียเวลาหรอกครับ เพราะรถที่เราจะซื้อไม่ใช่คันละบาทสองบาท ไปนอนคิดที่บ้านดีกว่าครับ คราวนี้มีคำถามว่าทำไมต้องจอง เนื่องจากรถมีราคาแพงดังนั้นหากไม่มี Order โรงงานก็จะไม่ผลิตรถมาขาย ดังนั้นเมื่อเราจองรถ เซลจะเก็บหลักฐานสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน เพื่อไปใช้ประกอบการส่งข้อมูลให้โรงงานผลิตรถยนต์ รถที่ผลิตออกมาคันนั้นจะผลิตตามรุ่นและสี ตามที่เราจองไปทุกประการ หากทำมาแล้วไม่ตรง เรามีสิทธิที่จะไม่เอาและขอค่าจองคืนได้  มีข้อแนะนำดังนี้ 

•อย่าลืมขอใบเสร็จหรือสัญญาการจอง
•สัญญาการจองต้องระบุรุ่นและสีของรถที่เราต้องการให้ถูกต้อง
•สัญญาการจองต้องเขียนของแถมทุกอย่างให้ครบอย่าบอกปากเปล่า
•ตอนนี้ถามเลยครับว่ารถจะมาเมื่อไร และจะติดต่อกลับเราวันไหนระบุให้ชัดเจนเขียนลงในสัญญาเลยครับ
•หากเราละเอียดมากๆ แล้วถ้าเซลงอแง หรือแกล้งลืมๆ ไม่จด เราก็บอกไปเลยครับว่ายังไม่จอง อย่ารีบร้อนนะครับ รถไม่ใช่ถูกๆ
•หลังจากจองเสร็จก็รอ หากเซลโทรมาเปลี่ยนแปลงเรื่องของแถมก็แล้วแต่เราว่ารับได้ไหม รับไม่ได้ก็ขอเงินจองคืน

8.     การตรวจรับรถป้ายแดง แล้วก็ถึงเวลาที่รถเรามาถึง บางที่หากเราติดฟิล์มหรือไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม เซลจะโทรให้ไปรับรถเลย แต่หากเรามีการตกแต่งที่ไม่ได้ทำมาจากโรงงาน เซลจะให้ไปดูรถและตรวจรถที่มาจาโรงงาน ยังไงก็ตามเราควรทำหารตรวจรับรถที่มาจากโรงงานก่อนเริ่มเลยนะครับ 

•ควรพาผู้เชียวชาญเรื่องรถยนต์ สี และพวกจับผิดเรื่องรถยนต์เก่งๆ เพราะเรามือใหม่
•มีแบบฟอร์มการตรวจตาม link นี้เลยครับ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=53788 และควรจะค่อยตรวจที่ละขั้นอย่างละเอียด โดยให้คนที่พาไปด้วยช่วยเราดู อย่าแย่งกันดูนะครับ เดี๋ยวจะเช็คไม่ครบ อย่ากลัวว่าเราจะงี่เง่า รถราคาแพงครับ
•ขอดูเอกสารที่รถลงถึงอู่ ว่าวันที่เท่าไร ช่างตรวจรับหรือยัง เค้าจะเรียกว่าใบ Warranty Bosket ครับ หากไม่มี ค่อยมาตรวจใหม่วันหลัง
•สำคัญมาก อย่าลืมจดหมายเลขเครื่องเอาไว้ด้วยนะครับ ว่ารถคันนี้เราเช็คแล้ว
•ข้อตกลงเรื่องการติดตั้งของอื่นๆ เพิ่มเติม ของแถมตามสัญญาการจองเช่น  ◦ติดฟิล์ม
◦สปอร์ยเลอร์ กระจังหน้า คิ้วกันสาด สเกิร์ตรอบคัน คิ้วบันไดสแตนเลส
◦Sensor ถอยหลัง
◦เบาะหนัง
•พวกนี้ต้องรอเช็คอีกรอบวันรับรถ หากติดตั้งเสร็จแล้วให้ตรวจดูความเรียบร้อยดังนี้   ◦ติดฟิล์ม  ขอดูใบติดตั้ง ใบรับประกันเขียนถูกต้องเหรือเปล่า มีฟองอากาศหรือเปล่า
◦สปอร์ยเลอร์ กระจังหน้า คิ้วกันสาด สเกิร์ตรอบคัน คิ้วบันไดสแตนเลส การติดตั้งเรียบร้อยหรือเปล่า น๊อตที่ใช้เป็นแบบไหน กันสนิมหรือเปล่า ขอบยางหารติดสวยหรือเปล่า ใช่ซิลิโคนอะไร มีรอยหรือเปล่า สีเข้ากับสีรถหรือเปล่า เนื้อละเอียดเหมือนสีรถหรือเปล่า
◦Sensor ถอยหลัง ทดสอบว่าวัดการถอยหลังยังไง
◦เบาะหนัง สีตามที่เราต้งการหรือเปล่า ตะเข็บ ติดเรียบเนียนหรือเปล่า

9.     ทำสัญญาซื้อขาย หรือสัญญารับรถ ตราบใดที่เรายังไม่เซ็นรับรถ เราก็เหมือนพระเจ้า แต่เมื่อไรก็ตามเราเซ็นรับรถแล้วและเราเอารถออกจากศูนย์ เราเหมือนยาจกทันที ก่อนเว็นควร 
•รถสวยงามอย่างที่เราต้องการหรือเปล่า ใช่รุ่นที่เราต้องการหรือเปล่า ไม่ใช่มาจากโรงงานอีกรุ่น มาแต่งเป็นอีกรุ่นที่เราต้องการ มันไม่สมควร
•ตรวจตามข้อ 8 อีกรอบ เอาหมายเลขเครื่องมาดูเลยครับว่าหมายเลขเดียวกับที่เราตรวจมาแล้วหรือเปล่า
•ตรวจดูการติดตั้งอุปกรณ์ตกแต่งเสริมตามข้อ 8
•ของแถมครบหรือเปล่า ไม่ครบรอเซ็นรับวันหลัง
•น้ำมันเต็มถังหรือเปล่า
•เอกสารต่างๆครบหรือเปล่าเช่น 
•◦เอกสารประกันหรือใบเสร็จ
◦พ.ร.บ. หรือใบเสร็จ
◦ใบเสร็จค่ามันจำป้ายแดง+สมุดคู่มือป้ายแดง
◦ป้ายแดงของแท้หรือเปล่า ต้องมีตรา ขส....
◦เอกสารติดตั้งฟิล์ม และรับประกันฟิล์ม
◦เอกสารการรับประกันอุปกรณ์รถหรือ Warranty Bosket ที่มีชื่อเราโดยไม่มีรอยลบ ขีด เปลี่ยนแปลงข้อมูล
◦คู่มือรถ
◦เอกสารเซ็นต์เตรียมจดทะเบียน จะได้ป้ายขาวเมื่อไร เลือกเลขทะเบียนได้หรือเปล่า หรือต้องติดต่อกับขนส่งเอง

10. ถ้าครบทุกอย่าง ตามที่กล่าวมา ก็รับรถไปได้เลยครับ

แชร์ประสบการณ์ที่ควรระวังนะครับ

ผมมีความเชื่อว่าคนที่ทำไม่ดีมันสามารถที่จะแก้ตัวมาทำดีได้ แต่ไม่สามารถใช้กับนโยบายของศูนย์บริการ A นี้ได้ครับ ต่อให้ทำศูนย์ใหม่หรือปรับปรุงให้ดีขนาดไหนก็ยังไม่ซื้อสัตย์กับลูกค้าอยู่ดี เพราะเจ้าของและทีมงานเป็นชุดเดิม เรื่องมีอยู่ว่า ผมตัดสินใจจองรถวันที่ 24 ธ.ค.51 รถที่ผมจองมาจากโรงงานมาวันที่ 23 ม.ค. 52 ผมตรวจเช็คตามขั้นตอน รถใหม่จากโรงงานจริง ไม่มีการแต่งเพิ่มแต่อย่างไร ฟิล์มก็ไม่ได้ติด ผมยอมรับรถที่ตรวจเสร็จแต่ขาดอย่างเดียวคือไม่ได้จดหมายเลขเครื่อง และผมก็ตกลงเรื่องการแต่งรถ ติดฟิล์ม ตอนแรกจะไม่แต่งแต่เซลให้ส่วนลดหลายพันจนผมยอม วันรับและเซ็นสัญญาผมก็เชื่อใจเซล คือผมรับและเอาออกมาจากศูนย์วันที่ 13 ก.พ. 52 เนื่องจากรอตกแต่ง พอใช้ไปซักพัก ปรากฏว่าวันที่เราต้องส่งไปรษณีย์เพื่อส่งไปขอรับใบประกันฟิล์ม ปรากฏว่า ฟิล์มถูกติดตั้ง ตั้งแต่วันที่ 28 พ.ย. 51 ตกใจเลยครับ ฟิล์มผมติดตั้งก่อนที่ผมจะจองรถซะอีก รถมาก่อนจองเป็นไปได้ยังไง จึงสืบข้อมูลได้ความว่า รถคันนี้คนที่จองท่านเดิมยกเลิกการจองไว้ตั้งแต่วันที่ 29 พ.ย. 51 เป็นรถค้างสต๊อกว่างั่นเถอะ เซลจึงพยายามชักจูงให้ผมแต่งรถให้ได้ตามรถที่ค้างอยู่ ความเชื่อใจทำให้ผมได้รถคนละคันกับที่ผมเช็คไว้ เซลไม่ได้จ่ายรถพลาด เพราะเค้าตั้งใจหลอก เค้าบอกผมว่า อย่าเพิ่งเลื่อนกระจกเพราะฟิล์มเพิ่งติด พูดมาได้ ติดไว้ตั้ง 2เดือนละ หลังจากที่ผมร้องเรียนเซลขออโหสิกรรมจากผม แต่ผมติดว่า คนที่กล้าหลอกคนอื่นอย่างหน้าตาเฉยรู้จักกลัวบาปกรรมเหรอความสวยและปากหวาน ไม่ได้ช่วยทำให้คนเรามีจิตใจดีได้เลย เราเรียกร้องอะไรไม่ได้มากเนื่องจากเจ้าของศูนย์ใหญ่โต ก็ต้องยอมรับเงือนไขที่เค้าเสนอมาเพียงเล็กน้อย แต่ความรู้สึกเราไม่ได้กลับคืนมา และใช่ว่าเค้าจะยอมรับความผิด เค้าบอกว่าเซลทำเหมาะสมแล้ว คือเค้าต้องเคลียร์สต๊อกของเก่าออกไปก่อน เป็นอุดทาหรที่เราควรระวังรูปแบบของเซลขายรถ เซลขายรถเพื่อประโยชน์ของตัวเค้าเอง เพื่อทีมงานของเค้า และศูนย์ของเค้า หากเราไม่ระวัง เราก็จะตกเป็นเหยื่อได้อย่างง่ายดาย ดังนั้นอย่าไว้ใจเซลและศูนย์ที่มีข่าวไม่ดี

อันนี้เป็นรายการของแถมที่คิดว่าคุ้ม และ อยากไห้ขอกับเซล  (หากขอได้)  เอามาจากเว็บเพื่อนบ้าน ไม่แน่ใจว่าเอามาลงในเวบนี้ได้ไหมแต่เห็นว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่จะทำการจองรถทุกท่าน  ดังนั้น จึงถือวิสาสะ เอามาแปะไว้ในกระทู้นี้ให้เพื่อนได้พิจารณาดูนะครับ  อ้างอิงและเครดิตจาก http://www.attragethailandclub.com/webboard/index.php?topic=98.0

1) ประกันชั้น 1 + พรบ อันนี้สำคัญที่ซู้ดดดด กรณีที่โปรโมชั่นไม่มีแถม เราขอได้ ให้ขอเลยนะครับ ( ช่วงนี้แถมอยู่ครับ ดีไป )
   แต่ส่วนใหญ่จะยาก เพราะงบประมาณในการแถมของ มักจะไม่ค่อยเกิน 20000 บาท ส่วนใหญ่อย่างเก่งก็แค่หมื่นปลายๆเท่านั้น
แต่ประกันชั้น 1 อย่างถูกๆก็ 21000 up แล้ว (ขึ้นกับ contact ของแต่ละสาขา) ยกเว้นจะมีการ advance งบประมาณแคมเปญจากทาง บริษัท หรือสาขานั้นๆ ต้องการเร่งยอดจริงๆ
  ดังนั้น เรื่องประกันชั้น 1 นี้ เป็นไปได้ ข้ออื่นไม่เอาเลยก็ได้นะครับ แต่... บางยี่ห้อ บางรุ่นในตอนนี้ ถ้าเกิดเราขอประกันชั้น 1 เขาจะคิดดอกเบี้ยเพิ่มด้วย ต้องถามกันให้ดีก่อนน่ะ รับได้ก็รับครับ
 ประกันชั้น 1 ถ้าเลือกได้ ผมเลือกวิริยะครับ เพราะ ok สุดเท่าที่เคยใช้มา

2) ค่าจดทะเบียนรถ 2550 บาท
  อันนี้จำเป็นครับ แต่เป็นอีกข้อที่คนมักจะใส่ไว้ในรายการท้ายๆ ไม่รู้ทำไม จริงๆขอฟรีได้ครับ คุ้มค่าอีกต่างหาก

3) ฟิลม์กรองแสง รา่คา 6000-8900 บาท แล้วแต่คุณภาพ
 ข้อนี้ จำเป็นต้องระบุสเป็คและเบอร์ฟิลม์ให้ชัดเจน ในใบจองรถ กันเลยนะครับ ว่าเอาฟิลม์ยี่ห้ออะไร เบอร์อะไร มิฉะนั้นจะเกิดปัญหาได้ว่า ไม่ได้ดั่งที่เราต้องการครับ แนะนำ ของลามิน่า รุ่น exclusive บานหน้า เบอร์ APL35 รอบคัน เบอร์ ARL20BX ครับ
(ได้ข้อมูลจากการแนะนำในกระทู้อืืนทีเวปอื่นครับ เห็นว่า test กับเวปลามิน่าแล้วสีสวยดี ก็เลยเลือก และระบุในใบจองไปเลยครับ)

ย้ำนะครับ ข้อนี้ต้องระบุเบอร์ฟิลม์ที่ต้องการในใบจองไปเลย เพราะเซลล์มั่วง่ายมากๆ เพราะมันมีหลายรุ่น lamina pop , exclusive รุ่น genius
   รุ่น genius ค่าติดประมาณ 7000 บาท ส่วนรุ่น exclusive ประมาณ 8000 กว่าบาท เพิ่มอีกพันบาท แต่ได้คุณภาพคนละระดับ แต่สำหรับเซลล์เขาเอานะครับพันกว่าบาท
(ปล. รุ่น pop ประมาณ 6000 บาทครับ เป็นรุ่นถูกสุด ที่เซลล์นิยมแถมให้ ถ้าระบุว่าเอาฟิลม์ lamina โดยไม่ระบุเบอร์ฟิลม์ให้ ชัดเจนหละก็ )

4) เซ็นเซอร์ถอยหลัง 2 จุด พร้อมทำสี (ราคา 3000 กว่าบาท)
   ผมว่าจำเป็นครับ เพราะรถใหม่ๆ มักมีปัญหาเรื่องการกะระยะไม่ถูก ทำให้ท้ายเป็นรอยได้ง่ายมาก ยิ่งพวกท้ายรถสูงมากๆ  ก็จะพอช่วยได้ ในระดับหนึ่ง
  (อ้อ ต้องระบุทำสีด้วยนะครับ มิฉะนั้นเซลล์บางท่านอาจมักง่าย ไม่ทำสีให้ได้ คาดว่าคงจะไม่มีใครโกงด้วยวิธีนี้หลอกมั้ง แต่ป้องกันไว้ดีกว่าครับ)

5) ชุดตบแต่งต่างๆ  อันนี้เลือกตามชอบเลยครับ ตัวอย่างเช่น
- ขอบประตูสแตนเลส ติดไว้สวยๆครับ ใช้งานไม่ค่อยได้
- คิ้วประตู บางคนบอกว่าติดแล้วทำให้รถเสียดังขึ้นเวลาขับเร็วๆครับ
- สปอยเลอร์ ที่เซลล์นิยมแถมให้ แถมของก็อปครับ แถมติดแล้วส่วนใหญ่จะมีปัญหาตามมาซะเยอะ
  ผมไม่แนะนำให้ติดเลยครับ มันทำให้เกิดปัญหาตามมามากกว่าสวยครับ
- สเกิร์ตรอบคัน แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบ เพราะเจอลูกระนาดตามถนนหมู่บ้านที
  หรือขอบกั้นในลานจอดรถสูงเกิดปกตินิดหน่อย ครูด...ดที่ แทบขาดใจครับ
- ฝาครอบกระจกมองข้าง ราคา 2 พันกว่าบาท อันนี้บอกเลยครับว่าที่แถมๆกัน ของก็อปล้วนๆ
- ถาดใส่ของท้ายรถ อันนี้ผมแนะนำครับ เพราะผมว่าจำเป็น เผื่อเวลาใส่ของที่น้ำหกได้ จะได้สบายใจมากขึ้น
- ผ้ายางในรถ อันนี้รู้สึกจะแถมมาตราฐานอยู่แล้ว เอาก็ดีครับ ( ไม่เอาก็ไ่ม่ได้น่ะ 55 )
- ผ้าคลุมรถ แล้วแต่จำเป็น แต่ผมเคยมีในรถคันก่อน ปรากฎว่า ไม่ค่อยได้ใช้
จนปัจจุบัน uv ที่เคลือบบนผ้า ร่อนหลุดเสียหมดแล้วครับ ดังนั้น ถ้าไม่ค่อยได้จอดรถตากแดด ก็ไม่ต้องมีก็ได้ครับ
- พรมปูพื้นรถ แถมได้ก็ดีครับ ตามสะดวก

6) ของแถมตามแต่เซลล์จะจัดให้
  เช่น ตุ๊กตาหน้ารถ ( เซลล์อ่ะ เอิ๊กๆ ), ร่ม, พวงกุญแจ, กระเป๋า, กระเป๋าเดินทาง หรืออะไรก็ตามแต่ละศูนย์จะจัดให้
แต่อยากเตือนว่า ทุกอย่างที่แถม ล้วนตีเ็ป็นมูลค่าเงินทั้งสิ้นเวลาเซลล์คิดงบประมาณแถม ทำให้ส่วนลดเงินสด ที่อาจจะได้ลดลงครับ
  ก็แถมแต่พอดี...พอดี อันนี้เป็นภาพลวงตาครับ ต้องระวังให้ดี

7) ส่วนลดเงินสด มูลค่า xxxx บาท ตามแต่เซลล์จะจัดให้

ถ้าเซลล์ใจดี กรณีมีงบเหลือจากการแถมรายการข้างบนแล้ว เขาจะจัดส่วนลดเงินสดให้ด้วย แต่ส่วนใหญ่....ยากครับ หายากจริงๆ ส่วนใหญ่มั่ว เอาเป็นคอมมิชชั่นที่อาจจะได้มากขึ้นสักร้อยสองร้อยรึเปล่าไม่รู้
   (เพื่อนสมาชิก ถ้าไม่ได้รับข้อนี้ ก็อาจจะต่อรองโดยพยายามเลือก option ของแถมให้เยอะขึ้นครับ)

ของแถมที่ไม่แนะนำให้ขอ

1) พ่นกันสนิม ที่ว่าฟรีๆ จะกี่ปีก็ตาม  (มูลค่าสมมุติ หลักหมื่น ~ มูลค่าจริงที่เซลล์จ่าย หลักร้อยหรือพันต้นๆ)
   ไม่แนะนำครับ เพราะมันไม่ได้ฟรีจริงๆ  เพราะมีค่าล้างรถอีกหลายร้อย แถมคุณภาพการพ่น ก็ไม่ได้ดีเลย ทำให้สายไฟใต้รถ กรอบ แตกหักง่ายอีกต่างหาก ถ้าพ่นไม่ดี หรือน้ำยาไปกัดท่อซะงั้น และจริงๆแล้ว กันสนิมที่ชุบจากโรงงาน มีประสิทธิภาพดีเพียงพอกับการใช้งานปกติแล้วครับ ไม่ต้องไปพ่นเพิ่มให้เสียเงินโดยใช่เหตุ

(ยกเว้นอย่างเดียว บางบ้านที่บ้านอยู่ใกล้ทะเล หรือมีกลิ่นไอทะเลโชยมา หรือไปทะเลบ่อยๆ อันนี้จำเป็นต้องพ่นครับ และต้องพ่นอย่างดี ชนิดกันไอเกลือได้ด้วย ซึ่งเราสามารถเลือกบริษัทได้ตามชอบ ที่คุณภาพและราคาตามต้องการครับ)

2) เคลือบสี อาจจะฟรีอีกปี หรือกี่สิบครั้ง หรืออะไรก็ตาม
   ไม่แนะนำเช่นกันครับ เพราะ จริงๆแล้ว ไปใช้จริงๆก็ต้องจ่ายค่าล้างรถอีกเช่นกัน แถมต้องขับไปไกลบ้านเกินปกติ ค่าน้ำมัน หรืออะไรต่อมิอะไรมันก็ไม่คุ้มแล้วครับ และส่วนใหญ่งานที่ทำออกมา ถ้าโชคดี ก็จะได้งานที่เนี๊ยบหน่อย แต่ถ้าโชคไม่ช่วย ก็อาจจะได้รอยขนแมว (ที่กลบทับด้วยการเคลือบสีซ้ำ) แถมมาให้อีกเพียบ…บ
   ถ้าจะเคลือบสี ลงทุนไปเคลือบร้านที่เราไว้ใจได้ดีกว่าครับ ได้งานคุณภาพกว่ากันเยอะ ในราคาที่สมเหตุสมผลอีกต่างหาก

3) เบาะหนัง มูลค่าตั้งแต่ 6000-9000 บาท
   รู้ไหมครับ ว่าการที่เอาของแถมตัวนี้ คือการเอาเบาะผ้าในรถ ไปทำลายถอดถอนให้รถช้ำ แล้วเอาหนังอะไรไม่รู้ ซึ่งเขาว่ากันว่าเป็นหนังแท้บ้าง หรือแท้ทางส่วนบ้าง มาใส่แทน คุณภาพการทำเบาะ ดีหรือไม่ อันนี้ก็ต้องลุ้นกันเอาเอง แถมราคาที่ทำ ที่เขาแถมให้ ก็ไม่รู้เต็มมูลค่ากับที่เราต่อรองไว้รึเปล่า เช่น เราขอแถมที่มูลค่า 10000 บาท แต่ทำจริง เขาอาจเอาเกรต 6000 บาทมาใส่ คุณจะเถียงได้เหรอ
   ไปทำเองที่ร้านข้างนอกดีกว่าครับ ชัวร์กว่าเยอะ

4) ของแถมที่คาดว่าเป็นของสมนาคุณ แต่จริงๆแล้วมันคือมูลค่าที่เราต้องซื้อมา
   ตัวอย่างเช่น ผ้าคลุมรถ, เซฟตี้เซ็ต, ไฟฉาย, กระเป๋าเดินทาง มันทำให้รายการของแถมดูอลังการไปด้วยอะไรเยอะแยะ แต่ไปบั่นทอนของแถมอื่นให้ได้รับลดลง
   เช่น ของแถมจากการแต่งรถต่างๆ แถมบางคนต้องไปจ่ายเงินค่าของแถมแต่งรถเพิ่มเติมอีกด้วย (สุดท้ายก็เหมือนเราซื้อของแถมไร้สาระมาด้วยเงินตัวเองเองไงครับ แต่เป็นภาพลวงตาเหมือนฟรี)
  แต่ลองต่อรองดูนะครับ ไม่เอาของแถมไร้สาระ แต่ได้อุปกรณ์แต่งรถเพิ่ม อาจจะได้ แต่เซลล์บางคน ก็ไม่ยอมนะครับ จะแถมให้ได้ ทำไมไม่รู้ ก็เอาไว้ก่อนก็ได้ ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

***5) ของแถมที่เป็นมาตราฐาน อย่างไรก็แถมอยู่แล้ว แต่เซลล์เขียนมาให้เห็นว่าเหมือนมีเยอะแยะรายการ เช่น
- กรอบป้ายทะเบียนรถ เขาแถมให้อยู่แล้ว ไม่เอาเขาก็แถม เพราะมีโฆษณาบริษัทจัดจำหน่ายติดไปด้วย
- ประกันรถ เช็คระยะฟรี หรืออะไรก็ตามแต่ ไม่ขอเขาก็ต้องให้อยู่แล้วครับ
- บริการซ่อมรถฉุกเฉินนอกสถานที่  อันนี้จะแถมให้ปีแรกอยู่แล้วครับ ก็ดีนะครับ
- ส่วนลดค่าบริการอะไหล่ ถ้าช่วงนั้นเขาลด อย่างไรก็ลดให้อยู่แล้วเหมือนกัน

สรุป ก็คือ อย่าหลงกับรายการแถมที่เขียนมาเยิ่นเย้อนะครับ เพราะมันแถมมาแน่นอนอยู่แล้ว

สรุปวิธีต่อรองของแถมให้ได้ผลที่สุด
1) เขียนรายการของแถมที่เราต้องการจริงๆ ให้ครบทั้งหมด แล้วให้เซลล์ตีราคาว่า ต้องจ่ายเพิ่มเท่าไหร่
2) ถ้าไม่อยากจ่ายเพิ่ม ค่อยตัดรายการที่เราไม่ต้องการออก หรือตัดรายการที่เซลล์ยัดของไร้สาระให้เราออก
3) ระบุสเป็คของแถมให้ละเอียดในใบจองให้ชัดเจน ต้องให้เขียนในใบจองเลยนะครับ มิฉะนั้นอาจจะมีปัญหาภายหลังได้
ที่เน้นๆ คือ ระบุคุณภาพฟิลม์กรองแสงให้ชัดเจน ระบุเบอร์ฟิลม์กรองแสงด้วยเลยยิ่งดี และระบุของแถมทุกชิ้นที่ตกลงไว้ในใบจองทั้งหมด ไม่ว่าจะชิ้นเล็กชิ้นน้อยแค่ไหนด้วยนะครับ
4) คุยกับเซลล์ด้วยอารมณ์ดีนะครับ ส่วนใหญ่ผมว่าคุยด้วยอารมณ์ดี เซลล์จะคุยง่ายกว่าตีหน้ายักษ์ใส่ครับ
5) สืบก่อนก็ดี ว่าเซลล์คนไหนให้ของแถมง่ายกว่า ศูนย์ไหนมีงบของแถมให้เยอะกว่า เพราะแต่ละศูนย์งบของแถมไม่เท่ากันนะครับ และเซลล์เขาก็ให้ได้เท่าที่ทางศูนย์นั้นๆเขาจะให้ได้ครับ ก็ต้องเข้าใจในลิมิตของเขาเช่นกันครับ
6) ถ้าเป็นไปได้ ต่อรองทางโทรศัพท์ หรือทางเน็ตก่อนดีกว่าเข้าไปที่หน้าร้านครับ หรือถ้าจะเข้าไปหน้าร้าน กรุณาเลือกให้เรียบร้อยก่อนว่าศูนย์ที่ไหนดีที่สุด แล้วค่อยเข้าไป เพื่อจะได้แฟร์กับเซลล์ และกับเราเอง เพราะเวลาเราเจอเซลล์ตัวจริง ส่วนใหญ่เราจะใจอ่อนครับ (และถ้าเราทำใจแข็งเกินไป มันก็จะทำลายสุขภาพจิตของเราเองอีกต่างหาก)

เครดิต และ copy ข้อความ  มาจาก  http://www.attragethailandclub.com/webboard/index.php?topic=98.0

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: --- [ ขั้นตอน การออกรถใหม่ ] ---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 12:20:12 »

ขยายจากลิงค์ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=53788   ให้นะครับ  จะได้ต่อเนื่องไปเลย   

ขั้นตอนการตรวจรับรถใหม่ป้ายแดง

*รายการตรวจสภาพรับรถใหม่*

1.ตัวถัง
______ 1.1 ดูขอบ, สันข้างรถว่าแนวยังตรงดีอยู่หรือไม่ โดยเฉพาะระหว่างประตู และตัวถัง
______ 1.2 เปิด/ปิดประตูครบทุกบาน และกระโปรงหน้า-หลัง ได้ดี /ล็อคเด็กประตูหลัง
______ 1.3 มีสนิมบริเวณขอบประตูแต่ละบานหรือไม่
______ 1.4 เห็นรอยสีใหม่พ่นทับสีเก่าในบริเวณขอบประตูหรือไม่ (ถ้ามีขอบยางกันกระแทกลองแง้มดู)

2. กระจก
______ 2.1 กระจกทุกบานขึ้นลงได้สุดหรือไม่ (ถ้าเป็นกระจกไฟฟ้าควรดูเป็นพิเศษ)
______ 2.2 กระจกมีรอยร้าวกกะเทาะหรือไม่อาจจะนําไปสู่การแตกง่ายในอนาคต
______ 2.3 ลวดละลายฝ้ากระจกหลังยังใช้ได้อยู่หรือไม่
______ 2.4 ยางปัดนํ้าฝนต้องเปลี่ยนหรือไม่
______ 2.5 ที่ปัดนํ้าฝนยังใช้งานได้ดี
______ 2.6 ที่ฉีดนํ้าล้างกระจกยังใช้งานได้ดี
______ 2.7 กระจกมองข้างปรับได้ตามปกติ / พับยังไง ให้แสดงให้ดู

3. ยางและล้อ
______ 3.1 เนื้อยางยังนิ่มอยู่พอสมควร / ปียางที่ผลิต / รอยวิ่งของยาง
______ 3.2 ล้อมีรอยบิ่นหรือไม่ / Mag เก่า ใหม่
______ 3.3 แม่แรง / ล้ออะไหล่ / ประแจ / เครื่องมือประจำรถครบหรือไม่

4. กลไกขับเคลื่อน
______ 4.1 เครื่องยนต์เดินเรียบ
______ 4.2 ความร้อนไม่ขึ้นสูง
______ 4.3 เข้าเกียร์ได้ครบ
______ 4.4 เกียร์ไม่หลวม, ไม่มีเสียงดังเวลาเข้าเกียร์ใดเกียร์หนึ่ง
______ 4.5 พวงมาลัยไม่มีเสียงดังเวลาเลี้ยว
______ 4.6 เวลาปล่อยมือแล้วรถไม่เอียง
______ 4.7 คลัทช์ไม่แข็งหรือระยะตื้นจนเกินไป
______ 4.8 ที่เปิดฝาเติมน้ำมันเปิดตรงไหน-สาธิตให้ดูด้วย

5. ห้องเครื่อง
______ 5.1 น้ำมันเบรค/ น้ำมันเครื่อง/ น้ำมันเกียร์/ น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ / สายพานต่างๆ น้ำหม้อน้ำ ระดับน้ำฉีดกระจก/ ถามให้รู้ว่าอยู่ตรงไหน
______ 5.2 สายพานต่างๆ น้ำหม้อน้ำ ระดับน้ำฉีดกระจก/ ลอง Start เครื่องฟังเสียงดู เร่งเครื่อง
______ 5.3 หมายเลขเครื่อง / หมายเลขตัวถัง / วันผลิต
--------- 5.4 แผ่นกันความร้อนมีให้หรือไม่-ราคาเท่าไร

6. ระบบปรับอากาศ
______ 6.1 แอร์เย็น / ปรับอุณหภูมิได้

7. ภายใน
______ 7.1 หน้าปัดเป็นรอยขูดขีดหรือไม่ / หน้าปัดหลักๆยังใช้งานได้ครบหรือไม่ เช่น เข็มความเร็ว เข็มนํ้ามัน เข็มไมล์ ไฟเบรคมือ เข็มความร้อน
______ 7.2 เบาะปรับได้ท่าทีถนัด / เข็มขัดนิรภัย ลองปรับ+กระตุก
______ 7.3 กระจกมองหลังและข้างปรับได้ทัศน์วิสัยที่ดี/ กระจกข้างปรับได้ ลองพับ /Central Lock
______ 7.4 ยางปูพื้นติดรถมาแบบไหน
______ 7.5 อุปกรณ์ภายในรถ
______ 7.5.1 วิทยุติดรถ
______ 7.5.2 ทดสอบแอร์ ลองแรงลมทุกระดับ ที่วัดอุณภูมิภายใน-นอก /กดแตร
______ 7.5.3 ที่ปัดน้ำฝน INT
______ 7.5.4 ไฟเบรคดวงที่ 3
______ 7.5.5 ไล่ฝ้าหลัง ข้าง ลองกดแล้วจับดูว่าร้อนไหม…..
______ 7.5.6 หมุนพวงมาลัยจนสุด 2 ด้านมีเสียงดังหรือไม่
______ 7.5.7 ไฟหน้า ปรับ ไกล-ใกล้ สูง-ต่ำ
______ 7.5.8 วิทยุ CD ลองฟังแยกทุกจุดว่า OK
______ 7.5.9 กระจกไฟฟ้า 4 บาน กระจกข้างปรับได้ ลอง
______ 7.5.10 สัญญานเตือนไฟเปิด
______ 7.5.11 สัญญานเตือนประตู/เปิด
______ 7.5.12 สัญญานเตือนคาดเข็มขัด
______ 7.5.13 สัญญานเตือนเบรกมือ
______ 7.5.14 นาฬิกา
______ 7.5.15 กุญแจ/รีโมต/Central Lock
______ 7.5.16 ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์
______ 7.5.17 ที่เปิดกระโปรง หน้า หลัง ฝาน้ำมันอยู่ตรงใหน
______ 7.5.18 ช่องเก็บของต่างๆเปิด-ปิด ได้ดีหรือไม่

8. ระบบไฟฟ้าแสงสว่าง
______ 8.1 ไฟสูง ไฟหน้า และไฟหรี่ เปิดติด ปิดดับ สว่างชัดเจน
______ 8.2 ไฟเลี้ยวใช้ได้ทั้ง 2 ข้าง
______ 8.3 ไฟเบรคใช้งานได้
______ 8.4 ไฟถอยหลังใช้งานได้

9. เอกสารต่างๆ
______ 9.1 สมุดทะเบียน
______ 9.2 ใบโอนรถ
______ 9.3 เอกสารประกันภัย / พรบ.
______ 9.4 ใบเสร็จรับเงินค่าdown
______ 9.5 ใบเสร็จค่ามัดจำป้ายแดง 3000 บาท
______ 9.6 ป้ายแดงมีตรา ขส.
______ 9.7 คู่มือรถ
______ 9.8 เอกสารการรับประกันอุปกรณ์รถ
______ 9.9 เอกสารการรับประกันเช็คระยะฟรี
______ 9.10 เอกสารการรับประกันอุปกรณ์ตกแต่ง

Copy แล้วพิมพ์ใบนี้ไปเช็คได้เลยครับ

ออฟไลน์ Toey

• AC No.001
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 33
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: เต้ย
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • Chalermlaw
Re: --- [ ขั้นตอน การออกรถใหม่ ] ---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 12:22:18 »

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ
รับปรึกษา ว่าความทั่วราชอาณาจักร จัดทำสัญญา & รับรองลายมือชื่อและเอกสาร (Notarial Services Attorney )
โทร. 081-855-6165 , 082-444-6953 line id: tecr
https://www.facebook.com/chalermlaw
อีเมล chalermlaw@gmail.com
------
ฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ออกรถ งานมงคลต่างๆ
http://www.attrage-club.com/index.php/topic,159.0.html
------
คลับของคนรักสีฟ้า
http://www.attrage-club.com/index.php/topic,929.html

ออฟไลน์ capurari

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 558
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เฟรม
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 12:53:03 »

ขอบคุณค่า  :emo_051:

ออฟไลน์ ไม่พบข้อมูลในระบบ

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Sia
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
  • ไม่หล่อ แต่ร้อนใน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 15:37:56 »

+ให้ครับ :emo_051:

ออฟไลน์ Mitsubishi Attrage

• AC No.9999
  • Administrator
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @มิน
    • Mitsubishi Attrage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.ค. 2013, 20:40:43 »

+1 ครับ  :emo_051:
ติดตามข่าวสาร Mitsubishi Attrage (มิตซูบิชิ แอททราจ) ได้ที่ช่องทางต่างๆดังนี้
- Website : www.Attrage-Club.com
- Facebook : www.facebook.com/AttrageClub
- Groups : http://www.facebook.com/groups/AttrageClub/
- Line : http://www.attrage-club.com/index.php/topic,791.html

ออฟไลน์ tintin

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 479
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ประจวบคีรีขันธ์
  • ชื่อเล่น: ตินติน
  • รถ: GLX CVT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ค. 2013, 13:36:39 »

:emo_103: :emo_103: :emo_103: :emo_103: :emo_103:

ออฟไลน์ ann_nita

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1087
  • จังหวัด: Prachuabkirikhan
  • ชื่อเล่น: ann
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ค. 2013, 20:02:20 »

:D :D เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ   :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Davildwebsale

• AC No.125
  • สมาชิก ID: 1101
  • พลังน้ำใจ : 32
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอก
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ก.ค. 2013, 20:40:27 »

:emo_103: ขอบคุงมากๆๆเลยคร๊าฟฟ... :-*

ออฟไลน์ PTTRZYA

• AC No.018
  • สมาชิก ID: 750
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: แก้ม
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ค. 2013, 09:06:51 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ceeaem

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 374
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.ค. 2013, 11:13:43 »

ละเอียดครับ   ขอบคุณมาก    ถูกใจหลายๆๆๆ แต่ถ้าให้ดี พาเมียไปด้วยครับ  แล้วทุกอย่างจะง่ายเอง :emo_023: :emo_023:

ออฟไลน์ Somnoy

• AC No.008
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 978
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Som
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.ค. 2013, 20:51:06 »

เก็บข้อมูล เตรียมรับรถ เสาร์นี้ค่ะ    :))

ออฟไลน์ blelovenui

• สมาชิก ID: 1171
  • จังหวัด: สมุทรสงคราม
  • ชื่อเล่น: เบิ้ล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ค. 2013, 17:49:34 »

??? ??? ???  เป็น ประโยค มาก ครับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Magicial

• สมาชิก ID: 1022
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Blue
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ค. 2013, 18:35:40 »

มีประโยชน์มากเลยครับ

ออฟไลน์ Neiyz

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 556
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Neiy
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ก.ค. 2013, 19:20:56 »

ขอบคุนค่ะ มีประโยชน์มากเลย  :emo_051: