เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Review HANA LPG จาก Korea ให้ดูเป็นทางเลือกครับ พึ่งไปติดมา  (อ่าน 22523 ครั้ง)

ออฟไลน์ samabat9424

• AC No.051
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 955
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บัด
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ขอมารีวิวการติดตั้งให้เพื่อนๆชมกันครับ   ก่อนอื่นขอบอกว่า หลังจากที่ผมใช้ หัวฉีด g35 กับ e85 มาตลอด เกือบ 1ปี ระยะทางกว่า 25665 Km อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 1.6-2.2 บาท ก็ถือว่าประหยัดพอตัวเลยทีเดียว  จนวันนี้ก้ตัดสินใจ ติด LPG ครับ เพราะเมื่อก่อนใช้รถแค่เที่ยวกับเดินทางทั่วไป ทำงานขี่มอไซมันใกล้ๆ ??? แต่ตอนนี้รถหาเงินได้ อิอิ เลยต้องลงทุนติด เพื่อกำไร :))

ก่อนที่จะบอกว่า ทำไมถึงเลือกชุดนี้ LPG หัวฉีด ของ HANA ทั้งชุด  ก็มาดูรีวิวการติดตั้งก่อนละกันครับ  ตอนท้ายจะสรุปให้ว่าทำไมเลือกชุดนี้  แทนที่จะเลือก ยี่ห้ออื่นที่มีชื่อโฆษณามากมาย

ชุดนี้ที่ผมติดตั้ง สำหรับ 3สูบ 24000 บาท ครับ ทั้งถังโดนัท และ แคปซูล ราคาเดียวกัน รับประกันอุปกรณ์ 2ปี ครับ

มาดูรีวิวแต่ละขั้นตอนเลยละกัน
เดินทางออกจากพัทยา 7โมงเช้า  ก็ขับไป ศูนย์ติดตั้ง HANA ที่ถนนศรีนครินทร์ครับ ถึงตอน 8.40 ได้  เพราะลงทางด่วนผิดเลยไปลงบางนาซะงั้น O:-)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2015, 12:22:55 โดย Buddy »

• AC No.051
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

ช่างก็เริ่มเตรียมติดตั้งครับ 9โมงเช้า  มีช่าง 6 คน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2014, 21:31:56 โดย Buddy »

• AC No.051

อุปกณ์ต่่างๆที่เตรียมติดตั้งครับ
หัวฉีด hana เองทำงานไวมาก ดูทนทานกว่าหัวฉีด ทั่วๆไป ที่มักใช้ยี่ห้อ valtex สีแดงๆ ในชุดของ AC มักจะใช้ตัวนี้  ส่วน Energy refrome จะใช้ยี่ห้อ Rail  กันซึ่ง ฮาน่า ตามสเปค และากรทำงานดีกว่ามากเลยครับ 
หม้อต้ม ดูทนมากๆไม่มีชิ้นส่วนพลาสติกที่เป็นข้อต่อน้ำ แบบ หม้อทั่วไปที่นิยม ของ โทมาเชตโต้ ซึ่ง ผมเองใช้รถติดแกซมาตลอด ทั้ง AG SEC energy refrome  บอกเลย ต่างกันเยอะ
กรองแกซก็ถอดออกมาดูได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนไวแบบกรองทั่วไปที่แกะดูไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนบ่อยๆ แถม ฮาน่าเองจ่ายแฏซแบบแยก 4 ทางออกจากกรอง ไม่เหมือนหัวฉีดรางทั่วไป แกซเข้าทางเดียว !!!!
อุปกรณ์ทั่งหมดมาจากเกาหลีนำเข้าหมดเลย ยกเว้น มัลติวาวล์ที่ถังโดนัทใช้ของ atiker ครับ

ซึ่งผมเองจากที่เคยใช้ยี่ห้ออิื่นมา ทำงานได้แค่ระดับโอเค ไม่ค่อยเหมือนระบบน้ำมันที่วิ่งซะทีเดียว แล้วต้องมาคอยปรับแก้กับรูขนาดหัวฉีดอีกที่เดี๋ญวเล็กไปใหญ่ไป  ของHANA เองไม่มีแบนี้เลยครับ  หัวฉีดปรับจ่ายเองได้
innova ที่บ้านใช้ AG ติดมา 6หมื่นโล  วิ่งยังไงก็ไม่เหมือนน้ำมันทีเดียวแต่ก็ขับได้ไม่มีปัญหา
SEC เคยติดกับ BMW series7 อัตราเร่งก็สู้น้ำมันไม่ได้
Atiker ติดใน CRV ยังไม่จบทุกวันนี้ อืดบ้าง วิ่งบ้าง  รูจ่ายเล็กไปบ้าง
energy refrome เคยติดในรถเพื่อน camry 2.4 ตัว OBD ก็พอไหวอยู่ แต่ราคาแพงมาก 3.6 หมื่น

ซึ่งเท่าที่เห็นกันเดี๋ยวนี่ AC เอง หรือ EUROPE GAS ก็มักจะให้ลูกค้าอัพจากหัวฉีดเดิมๆ มาเป้น HANA แล้ว  ซึ่งตรงนี้ล่ะ  ที่ทำให้ผมสนใจมาติด HANA แบบครบชุดซะเลย  มันจะได้ทำงานเป็นทีมกัน  ไม่เป็นชุดผสมๆแบบยี่ห้ออื่น

ซึ่งก่อนติด ผมโหลดโปรแกรมแต่ละยี่ห้อมาดูหมดเลย  มันเป็นชุดผสมกันมั่วไปหมด อยู่เมืองนอกชื่อนึง พอเข้าไทย แตกแขนงออกไปเป็นหลายๆยี่ห้อตามที่คนนำเข้าตั้งชื่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2014, 20:08:13 โดย Buddy »

• AC No.051

ช่างเริ่มทำการเจาะไอดีพลาสติก เพื่อทำการใส่หัวฉีด

• AC No.051

เมื่อเจาะเสร้จก็เตรียมใส่ท่อยาง และเอาน้ำยามาทาอุดรู ครับ

• AC No.051

กรองแกซจะถอดออกมาได้ครับ ค่าเปลี่ยนทีนึง 500 บาท  ทราบมาว่าใช้งานได้นานมากๆ  กรองดูทนทานดีครับ
อีกภาพคือ ติ๊กตัดแกซ  ตัวใหญ่มาก  วัสดุดูทนกว่าของยี่ห้ออื่นที่เป็นพลาสติกๆ ซึ่งใช้ไปนานมันจะร้อนมากเคยเห็นมันละลายด้วยครับ พอหลายๆปีไป  แบบนี้ทนเลย ติ๊กเขียนว่า ผลิตจาก ญี่ปุ่น มีกรองในตัว

• AC No.051

หัวฉีดเรียบร้อย เป็นหัวฉีดเดี่ยว ทำงานดีแน่นอน  เหมือนเจ้านายสั่งงานลูกน้อง  ถ้าหัวฉีด ธรรมดา ผมว่ามันเหมือนลูกน้องที่ทำงานไม่ได้ดั่งใจเจ้านายน่ะ เครื่องก็จะโทรมไว เพราะหัวฉีดจ่ายช้า และไม่แม่นยำพอ
มาต่อที่ท้ายรถ ติดถังโดนัท 42 ลิตรครับ  วาวล์ ATIKER ทราบว่า วาวล์ของ HANA ของขาดตลาดนำเข้า

• AC No.051

• AC No.051

มาดูในส่วนของห้องเเครื่องบ้างละกันครับ  ทั้งหม้อต้ม หัวฉีด ติ๊กแกซ กรองแกซ  ท่อน้ำเอาหลังเครื่องได้เลย มีรอไว้แล้วไม่ต้องตัดต่อ เป็นท่อของรถที่ไว้สำหรับฮีทเตอร์ แต่รถรุ่นเราไม่มีครับ  เอาจุดนี้มาเข้าหม้อต้มแกซได้

การติดตั้งท่อต่างๆและตัดต่อสายไฟ เป็นที่น่าพอใจครับ มีการเชื่อมตะกั่ว หุ้มปิดเรียบร้อย  ท่อยางต่างๆใส่กระดูกงูหมดครับ  ทราบมาว่าท่อทองแดงใต้ท้องหนากว่าท่อไทย เพราะนำเข้าจากเกาหลีเช่นกัน

• AC No.051

งานติตตั้งเสร็จ ก็ ไปเติมแก๊ส 200 บาทครับ และกลับมาปรับจูนโดยคอม

• AC No.051

สรุปว่า ทำไมผมถึงเลือกชุด HANA ครับ  :))
1.ตอนแรกมอง AC ไว้รุ่นล่างสุดstag 4 ECO อัพหัวฉีด HANA แต่ละร้าน ติดกัน 27000-29000

2.จะไปเอา Gas italy  F2 อัพหัวฉีด HANA ก็ไม่มั่นใจคุณภาพ เพราะมันก็ใช้โปรแกรมของ AC เลยงงๆนิดๆ

3. ATIKER ดีไหม  รุ่นปกติ ไม่ถึง 2หมื่น ก็ได้หัวฉีดแบบเดิมอีก  หรือจะเอาชุด OBD เลยที่นิยมกัน  ก็ 2หมื่นนิดๆ  ก็หัวฉีดเดิมๆอีก 3โอม   ต้องมา ปรับแต่งการฉีดอีก จากโรงงานมาไม่ค่อยเท่ากัน

4.Energy refrome ละ ชุดทั่วไป 2หมื่นกลางๆ ก็หัวฉีด Rail อีก เคยใช้แล้ว ดัง  หรือจะobd ที่เคยแนะนำเพื่อน ราคาก็อย่างแพงเลย หัวฉีดได้ 2โอม

5.LEAF ดีไหมนะ 24000 บาท ที่SCG เป็นคนติด งานติดตั้งมาตรฐาน  ชุดจากอิตาลี่ทั้งชุด  โหลดโปรแกรมมาดูก็ใช้ ของเมืองนอกคือ lando renzo หัวฉีดได้ rail ig5 

6.eurogas ล่ะ แนะนำเพื่อน CRV G4 ไปติด 32000 บาท ได้หัวฉีด ฮาน่าด้วย  คิดไปมา แพงไป

สรุปฮาน่านี่ล่ะ 24000 บาท จบๆ ได้หัวฉีดฮาน่า ในราคาไม่แพงเพราะของเขาเองทั้งชุด

ส่วนความทนทาน ใครคงบอกไม่ได้ ผมเองก็ยังตอบไม่ได้  ระยะทางและกาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ :)) :)) C:-)  ข้อมูลตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัย เพราะผมก็ศึกษา จากตามคลับครับ

เท่าที่ถามช่าง ระบบของHANA เอง ค่อนข้างดี เกือบเท่า OBD (ซึ่งobdไม่ได้จำเป็นมาก)  ชุดนี้ ปรับการจ่ายตามอุณภูมิน้ำและแก๊สได้ และปรับการจ่ายตามแรงดัน ได้   จึงค่อนข้างมีความสามารถดีพอตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2015, 12:25:14 โดย Buddy »

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl

:emo_051: :emo_051:

review ละเอียดภาพเยอะดีครับ 

ปล.แก๊ส เป็นหลัก เขาแนะนำกันว่าให้เติม เบนซิน เพียว ๆ รองถังไว้สตาร์ทนะครับ (นานๆ ใช้ที น้ำมันไม่เน่า)

ของผมไม่ใช้แก๊ส ใช้ถ่านและเตาอั้งโล่ครับ   :)) :))

ออฟไลน์ Sit Vor Sung

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5429
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sit
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl

เด่วตามครับ.. >:D
หาข้อมูล ติดตามเพจฮาน่ามาระยะนึงแล้ว..ตอนนี้ตัดสินใจแระ..ติดเลยๆๆๆ.. C:-) C:-) C:-)

ออฟไลน์ noom101

• AC No.334
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3296
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: Roi-et
  • ชื่อเล่น: noom101
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica

คุณ Buddy  สรุปใช้งานเป็นยังไง  รีวิวด้วยนะครับ
แล้วจะใช้คู่กับ น้ำมันอะไรหละครับ ? :emo_113:

ออฟไลน์ maylight

• AC No.336
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5215
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: May
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic

ภาพชัดเจนมากครับ เยี่ยมเลย :emo_090:

Tags: