เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรับรถมาใหม่ สีขาวมุก อยากขอคำแนะนำการดูแลสีตัวถัง และน้ำยาขัดเคลือบ  (อ่าน 4356 ครั้ง)

ออฟไลน์ weepichai

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5370
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: วี
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

อยากให้สีสวยเงางามนานๆ เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ที่ใช้
1.ทำความสะอาด ใช้น้ำยาอะไรดี เมื่อก่อนใช้ซันไลท์ เวิร์กไหม ? หรือมีข้อเสียอะไรไหม ?
2.ใช้อะไรเคลือบสีดีครับ และทำบ่อยแค่ไหน ?

มีอะไรเพิ่มเติมได้เลยครับ

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
  • รถ: GLS CVT

1. น้ำยา ล้างรถทั่วไป น้ำยาล้างจานไม่แนะนำครับ   (บางสูตร ใส่กรดมะนาว)  และตัวมันเองค่อนข้างจะแรง 

2. เน้นให้เคลือบแว๊กซ์หลังล้างตลอดนะครับ (ไม่ควรมีส่วนผสมของ พวกขัดสี) ถ้าเล่นของแพง เขาจะเล่น พวก wg  (WG = wolfgang)  MG (แม๊กซ์ไกว์) 

ส่วนผมเล่นของถูกครับ ที่เคยใช้ก็มี 3 m paste marine    แต่ตอนนี้ใช้ C2 Premier ตัวนี้ผสม คานูบาแว๊กซ์และ ฟลูคลอไรด์ (ตัวป้องกันฟันผุ)  ราคาโอเค แต่แอบใช้เปลืองๆ ซักหน่อย 

ทริกของผมเล็กน้อย (ไฟหน้า ไฟท้าย ใสกิ๊ก)  ผมจะชโลม ครีม C2 แบบเยอะหน่อย เอามือเปล่า ลูบให้ทิ้งไว้ มันจะออกแนว คล้ายๆครีม ทิ้งไว้ทั้งไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้าง  ตรงกระจังชุบโครเมียม  (ใฃ้สูตรนี้ วิ๊งซ์มาก แต่ค่อนข้างเปลือง)  ลงทิ้งไว้ แล้วเช็ดด้วย ผ้าไมโครไฟเบอร์(เนื้อ สามเอ็ม) ดีๆ ครับ   

การลงให้เขย่าขวด ให้ครีมมันเข้ากัน  และ ใช้ฟองน้ำ ซับ แล้ว วนเป็นก้นหอย (ก่อนลง เช็ดผ้า ชามัวร์สังเคราะห์ ซับน้ำและ ตามด้วยผ้าไมโคร (ขอมือขวา)  เก็บงานอีกที 

วนเก็บลงแว๊กซ์ที่ต่างๆ  แล้วใช้ผ้าสามเอ็ม เก็บงานครับ 

และผมไม่ลืมที่จะลงแว๊กซ์ ในส่วนข้างในประตู  เปิดประตูทั้งสี่ด้าน ลงแว๊กซ์ เปิดกระโปรงหน้าหลัง ลงแว๊กซ์ (ส่วนประตู กระโปรง ควรเก็บงานบ้าง เดือนละครั้งก็ยังดี)  และฟองน้ำยังเปียกน้ำยา ผมก็เอามาลง ที่ ชายขอบ ล่างของรถ (คราบจะออกง่ายกว่าไม่ลงแว๊กซ์)  และ แม๊กซ์ครับ 

ส่วนกระจก แนะนำให้ซื้อที่ปาดน้ำ (อันละ 60 ) ที่ไดโซะมาใช้ 1. คือสะอาดดี ไม่เกิดคราบหยดน้ำที่กระจกครับ  แล้วพอแห้งเก็บงานด้วยผ้า ไมโคร อีกที

ยางรถ ถ้าแนะนำของดีเลยให้ซื้อ ซิลิโคน เข้มข้น สีขาว  (ของฮงฮวด เคมีฯ แถว เยาราชมีขายครับ) กระปุกใหญ่เลยใช้ทั้งทา พลาสติกภายใน และล้อยางรถยนต์ ดำสวยวิงซ์เลยครับ

ผมยังขี้เกียจยังไม่ได้ซื้อ ดินน้ำมัน มาลูบสีรถเลย  ซึ่งควรทำ ปี ละสองครั้ง เพื่อสีรถนียนสวย

แว๊กซ์ จะช่วยกัน uv ด้วย ผมถึงลง ไฟหน้าไฟท้ายแบบฉ่ำๆ ครับ กันโคมไฟหน้าหมอง (พลาสติกเปลี่ยนเป็นสีเหลือง) 

เท่านี้คงพอได้ไอเดียนะครับ

ออฟไลน์ gee-noon

• AC No.325
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4970
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: jack
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

เคลือบแก้วครับ  น่าจะดีที่สุดแต่ว่ามันแพงในการทำครั้งแรก

ออฟไลน์ eboyza

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4056
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ตรัง-ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รถ: GLS Ltd. CVT

แว๊กดีแค่ไหน แต่ถ้าเตรียมผิวไม่ดีก็แค่นั้นครับ  ล้างรถ ลูบดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์ เเดือนละครั้งกำลังดีครับ รถสีขาวจะได้ไม่เหลือง  ผมว่ารถสีขาวมุกน่าจะใช้ WG แจ่มที่สุดครับ เพราะว่ามันขับมุกออกมาระยิบระยับเลยครับ เงา ใส คม แจ่มเลยครับ
อันนี้WG ที่ผมเคยลงไว้ครับ 
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=36238.0
ถ้าจะซื้อแว็กผมขอแนะนำว่า ซื้อแบบแบ่งมาลองใช้ดูก่อนครับ ไม่แพง ไม่ถูกใจก็เปลี่ยน ถูกใจก็ซื้อขวดใหญ่มาใช้ครับ

แว็กที่เคยใช้
1. Meguiar #20 + #135  เงาระดับนึง ไม่มีอะไรโดดเด่นเท่าไหร่ ดูงั้นๆ ฝุ่นเกาะเยอะ
2ฺ. Blackfire Wet Diamond งานออกมาแบบ wet look  ดูแบบเปียก กดสีรถ เหมาะกับรถสีเข้ม ยิ่งสีดำยิ่งเด่น ดำปิ๊ดปี๊เลย แต่ฝุ่นเกาะเยอะ
3. WG DGPS +fuzion + DGSS  ขาว ใส มุกมาเป็นประกาย วิ้งๆเลย มาให้เห็นชัดเจน  ฝุ่นเกาะน้อยมาก  ตามรูปนีี้ครับ

4. 3M Marine กดสีรถ มุกไม่ค่อยออก แว๊กติดคงทน กันน้ำได้ดี ล้างรถ2-3แล้วก็ยังอยู่
5  CG Blacklight  เงา เยิ้มๆ เล่นแสงไฟดีครับ ฝุ่นน้อยกว่า Meguiar , Blackfire Wet Diamond
6  CG jetseal 209 ตัวนี้มาใหม่ล่าสุด เงา เยิ้ม กว่าwg ขับมุกได้ดีพอๆกัน ฝุ่นน้อย เช็ดออกง่าย เวลาลงไม่ต้องกลัวเลอะพลาสติกสีดำ มันไม่ทิ้งคราบแว็กบนนั้น ไม่ต้องไปหาน้ำยาอเนกประสงค์หรือIPA (isopropyl alcohol)มาเช็ดออกให้เหนื่อยครับ ผมชอบjetseal 209 ก็ตรงนี้ครับ WG DGPS เวลาโดนพลาสติกสีดำจะเป็นคราบแว็กขาวๆ เช็ดออกยากครับ ไม่เชื่อลองดูตามนี้ครับ
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=36349.0

อย่าพึ่งเชื่อผม ต้องลองด้วยตัวเองครับ   >:D

ออฟไลน์ maylight

• AC No.336
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5215
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: May
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic