เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาระบบแก๊ส OBD ในแอททราาจรบกวนอ่านก่อนตัดสินใจติดตั้ง  (อ่าน 16592 ครั้ง)

ออฟไลน์ นิธิศ วิจิตรเดชากุล

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้ต้องการดิสเครดิตใคร ทุกสิ่งที่ผมจะเล่าเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับผมจริงๆ มีหลักฐานตรวจสอบได้ ต้องการแค่ให้ไว้เป็นข้อมูลก่อนที่เพื่อนๆจะตัดสินใจ ครับ หลังจากไม่สามารถทนแบกรับภาระค่าน้ำมัน E20 ไว้ไม่ไหว (ใช้รถวันละ 70 กว่าโล วิ่งไปกลับรังสิตคลองสอง-อโศก  5 วันต่อสัปดาห์) เคยลองเปลี่ยนไปติดชุด Kit E85 ก็ยังประหยัดไม่พอ(ประหยัดขึ้นไม่มากถ้าเทียบกับ E20) จึงเหลือทางเลือกสุดท้ายสำหรับความอยู่รอดของทั้งรถและเจ้าของ ก็คือการเอารถไปติด LPG ผมตัดสินใจอยู่เกือบเดือนพยามหาข้อมูลการติดตั้งที่จะทำให้รถสึกหรอช้าที่สุดในงบประมาณที่ผมจ่ายได้ จนผมตัดสินใจใช้บริการกับยี่ห้อ... ขอบอกว่าเป็นยี่ห้อ ใบไม้ แล้วกันครับ ผมเลือกระบบ OBD หัวฉีด IG5 หม้อต้ม BRC อุปกรณ์เป็นมาตรฐานยุโรป ไม่เว้นแม้แต่ Clamp รัดท่อ พร้อมถังโดนัท 33 ลิตร ในราคา 28,000 บาท ราคานี้สำหรับอุปกรณ์ระดับนี้ถือว่าไม่แพงเลยครับ สถานที่ติดตั้ง มีมาตรฐานครับ ตอนที่ผมมารับรถเห็นผลงานการติดตั้งแล้ว ผมให้เต็ม 10 เลยครับ งานเรียบร้อยดูดีมาตรฐานมาก ขับกลับบ้านด้วยความสบายใจคิดว่าเราเลือกไม่ผิดแน่ แต่ยังก่อนครับเร็วเกินไปที่จะสรุปแบบนั้น หลังจากใช้มาได้ 1 สัปดาห์ ปัญหาก็เริ่มมาครับ ไฟ engine โชว์ครับ ผมใช้อุปกรณ์อ่านโค๊ดได้เป็น P1590 ครับ จากที่ลองแปลดูน่าจะเกี่ยวกับระบบส่งกำลังครับ และผมมั่นใจว่าเป็นที่แก๊สแน่ เพราะรถเพิ่งวิ่งมาได้ 17,000 โลกว่าๆ ไม่เคยมีปัญหาที่ตัวเครื่องเลย ไฟ enging ไม่เคยขึ้นให้เห็นจนกระทั่งมาติดแก๊ส นี่แหละครับ ผมนำรถเข้าไปให้ที่บริษัททำการแก้ไข เจ้าหน้าที่เอาไปวิ่งจูนมาให้ใหม่แล้วบอกว่าแก้ไขเรียบร้อย ผมก็คิดว่าเอาน่ามันก็ต้องมีปัญหากันบ้างแต่เค้าคงแก้แล้วแหละ เอารถกลับมาใช้ได้สักพัก ด้วยความอยากรู้อยากเห็นผมก็สั่งซื้อสายแก๊สมาเสียบดู โหลด software จาก website ของบริษัทที่ติดตั้งมาลองเปิดดูอยากรู้ว่ามันเป็นยังไง ปรากฏว่าผมได้เจอกับเรื่องน่าประหลาดใจคือ ระบบแก๊สไม่ได้มีการต่อ OBD เพื่อดึงค่ามาใช้ในการปรับค่าการจ่ายแก๊สเลย(ระบบ OBD เกี่ยวข้องกับการจ่ายแก๊สยังไง ขอไม่อธิบายนะครับ) แล้วผมมารู้ทีหลังว่าเจ้าหน้าที่คนที่จูนแก้ไขให้ผมเค้าทำการปิดการงานใช้ระบบนี้ไปครับ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ผมทราบเลย  ผมจึงทำการเปิดการใช้งานเองครับ หลังจากใช้รถไปได้ซักระยะปรากฏว่า ไฟ engine ก็กลับมาโชว์อีกครับ Code ตัวเดิมคือ P1590 ผมนำรถกลับไปให้ที่ศูนย์เช็คอีกครั้ง คราวนี้ช่างแจ้งว่ารถรุ่นนี้ถ้าต่อ obd แล้วจะมีปัญหาไฟโชว์เพราะ ECU แก๊สไปกวนสัญญาณ OBD ของตัวรถ เลยต้องปิดไป อ้าว....อย่างงี้ได้ไง ผมจ่ายเงินซื้อระบบ OBD ไปแล้วจะให้ผมวิ่งแบบไม่มี OBD ได้ยังไง ตอนมาติดตั้งก็ไม่ได้แจ้งผมเลยว่ารุ่นนี้ติดไม่ได้ ผมเลยขอคุยกะฝ่ายเซลล์ ฝ่ายเซลล์แจ้งว่ารถผมเป็นคันแรกที่ติดระบบนี้แล้วมีปัญหาเค้าขอเวลา 3-4 วัน จะส่งรถไปให้ที่สำนักงานใหญ่ทำการแก้ไข โดยระหว่างนี้จะมีรถสำรองให้ผมใช้ เป็น lancer ex ติด lpg เหมือนกัน ก็เลยตกลงส่งรถให้ทางบริษัทกลับไปแก้ไขอีกครั้ง แต่แล้วผมก็เจอเรื่องน่าตกใจอีกอย่างคือ รถ lancer ex ติด lpg ที่ให้ผมเอาไปสำรองใช้ ปรากฏว่าไฟ engine ก็โชว์เหมือนกันครับ สตาร์ทตอนเช้าติดยากอีกต่างหากผมแจ้งเจ้าหน้าที่เค้าไปเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไรมันแค่โชว์ ไม่มีปัญหา อ้าว....รถบริษัทเอง ไฟยังโชว์แล้วรถเราจะแก้ได้ไหมเนี่ย เพลียจิต หลังจากนั้นกี่วันผมจำไม่ได้ เค้าก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้วให้ผมมารับได้ แล้ววันที่ไปรับผมก็ได้รับรู้ว่ารถไม่ได้ถูกนำไปที่สำนักงานใหญ่ของบริษัทแต่ถูกแก้ไขโดยช่างติดตั้งที่เดิม แต่คราวนี้เค้ายืนยันว่าแก้ไขให้เรียบร้อยแล้ว วิ่งทดสอบร้อยกว่าโล ไฟไม่โชว์ เปิด OBD เรียบร้อย  แถมแนบรายงานมาให้ผมดูด้วย ผมรู้สึกไม่สบายใจแต่ก็ไม่กล้าพูดเพราะเห็นว่ามีเอกสารยืนยัน และแล้วลางสังหรณ์ก็เป็นจริง หลังจากเอารถไปใช้วันต่อมา ไฟก็กลับมาโชว์อีกคราวนี้หมดความอดทนครับผมโทรหาเซลล์เลยบอกว่าผมขอคืนอุปกรณ์ และขอเงินคืน เซลล์ให้ผมไปคุยกะผู้จัดการ ทางผู้จัดการก็มาขอร้องผมบอกว่าอย่าพึ่งคืนเค้าขอเวลาอีก 3-4 วันเอารถไปเช็คที่สำนักงานใหญ่หาสาเหตุอีกที แล้วจะหารถสำรองคันอื่นที่ไฟไม่โชว์ให้ใช้ก่อน(อีกแล้ว) แต่ผมปฏิเสธครับเพราะคราวทีแล้วก็บอกแบบนี้แต่รถผมก็ไม่ได้ไปที่สำนักงานใหญ่ เค้าก็ต่อรองบอกว่างั้นขอเวลาอีกหน่อยเค้าจะให้ช่างจากสำนักงานใหญ่มาดูให้อีกที ขอโอกาสสุดท้าย ผมเห็นว่าเค้าขอร้องมาผมก็เลยใจอ่อน ช่างจากสำนักงานใหญ่มาถึงเอารถไปวิ่งใช้เวลาเป็นชั่วโมง ระหว่างนั้นผมโทรเช็คอู่แถวบ้านที่รับติดแก๊สแต่เป็นอีกยี่ห้อนึง เค้ายืนยันกับผมว่าเค้าติดมาหลายคันแล้วเปิด OBD ไม่มีปัญหารับประกันได้ค่าติดตั้ง 34,000 บาท สุดท้ายช่างจากสำนักงานใหญ่ก็มาบอกผมว่าเค้ายังหาวิธีแก้ไม่ได้ ต้องส่งรถเข้าสำนักงานใหญ่ให้ทีมวิจัยวิเคราะห์หาทางแก้ไข ทางผู้จัดการก็เลยเสนอขอให้ผมติดเป็นแบบ non obd แทน แต่ผมไม่เอาเพราะผมคิดว่าติดแบบ OBD มันดีต่อเครื่องยนต์มากกว่าและมียี่ห้ออื่นติดได้  สุดท้ายเรื่องก็เลยจบลงด้วยการคืนสินค้าคืนเงินกันไป เรื่องติดแก๊สรถ Attrage ผมยังไม่จบนะครับ มีต่อภาคสองแต่เป็นปัญหากับทางอู่ติดแก๊สที่สอง ไว้ว่างผมจะมาเล่าต่อ แต่ทำสำคัญคือผมอยากเตือนเพื่อนๆที่อยากนำรถไปติดแก๊สระบบ OBD ก็ขอให้คิดให้ดีก่อนนะครับ สำหรับคนที่ติดตั้งไปแล้วถ้าไม่มีปัญหาก็ขอให้เช็คให้ดีนะครับว่าระบบ มีการเปิด OBD ใช้งานจริงๆ ไม่ใช่ติดมาแต่ไม่เปิดใช้งาน หรือถ้าโชคร้ายกว่านั้นเจออู่ไม่ดี อาจจะถึงขั้นไปทำให้ไฟ engine ไม่ติดเพื่อปกปิดปัญหาอันนี้จะยิ่งแย่ไปใหญ่ (ไฟ engine สำคัญมากในการวิเคราะห์ปัญหา) ส่วนระบบแก๊สยี่ห้อ ใบไม้ ผมก็ขอชมในเรื่องของงานติดตั้งที่ดีมาก มาตรฐานอุปกรณ์ดี บริการดี เพียงแต่มันเข้ากับรถผมไม่ได้เท่านั้นเอง และการแก้ปัญหาของทีมติดตั้งยังต้องปรับปรุง(ซ่อมไม่ได้ก็ส่งเข้าบริษัทอย่าดันทุรัง) และสุดท้ายที่อยากจะบอก อุปกรณ์ ยี่ห้อใบไม้ คล้ายกับอุปกรณ์แก๊สเจ้าตลาดยี่ห้อสีน้ำเงินยี่ห้อนึงที่ดังมาก โปรแกรมจูนก็เหมือนกันมากต่างกันแค่สี ถ้าใครติดมาแล้วก็ลองตรวจสอบดูด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

เป็นกำลังใจให้นะครับ  หวังว่าจะเจอทางออก เรื่องราคา ค่าเชื่อเพลิง 

ออฟไลน์ samabat9424

• AC No.051
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 955
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บัด
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

มีรถกลายๆรุ่นที่ต่อ obd  แล้วจะมีปัญหา อู่้เลยปิดใช้งาน ลูกค้าไม่ทราบ ก็ใช้กันเยอะแยะเลยหลอกลูกค้า
เท่าที่ผมทราบ ถ้าติดเกจวัดต่างๆที่ต่อช่อง obd attrage เองก็ตะมีไฟโชว์ครับ มันกวนสัญญาณกัน คนขายบอก แต่ไม่แน่ใจ ecu lpg  ตัวอื่นจะกวนไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2016, 06:13:12 โดย samabat9424 »

ออฟไลน์ nion.y

• AC No.020
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 641
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: nion.y
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic

ใบไม้นี่ใช่ยี่ห้อเดียวกะเราติดป่าวหว่า ของเราไม่มีปัญหาไรนะ obd ด้วย Tap อีกตะหาก :emo_051:

ออฟไลน์ อุ้ย เสี่ยว ป้อ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4062
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ - ระยอง
  • ชื่อเล่น: อุ้ย เสี่ยว ป้อ
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

ติด obd ll ของเวอร์ชูดใช้มา 3 ปีไม่เคยมีปัญหาพะยาค่า :emo_051:

Tags: