เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคน เปลี่ยนหัวฉีด เติมe85 แล้วใช้รถในเมืองหน่อยครับ  (อ่าน 18062 ครั้ง)

ออฟไลน์ SAaG_nut

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4960
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ณัฐ
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

1.ตอนนี้เติม e20 วิ่งในเมืองรถติดๆ avg ขึ้นแค่ 10-12 ถ้าไหลๆก็ประมาณ 15 อันนี้คนอื่นเป็นเหมือนกันรึป่้าวครับ (วิ่งทางไกล ขึ้น 18-19 km/L)
2.ถ้าจะเปลี่ยนหัวฉีด แต่วิ่งในเมืองรถติดหนักๆ นี้จะประหยัดกว่า เติม e20 ป่าวครับกลัวจะไม่ต่างกันมาก
ปล. ที่สนใจจะเปลี่ยนเพราะอยู่ใกล้กับปัํม e85 ด้วย  ล้อแม็๋กเดิมๆ  นะครับ   :blank: :blank:

ออฟไลน์ Pommitsu

• สมาชิก ID: 2879
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ป้อม
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl

ในเมืองผมได้ประมาณ10,11โลลิตรแต่ผมขอบ17นะถ้าเดิมๆน่าจะบวกขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ mayadogg

• สมาชิก ID: 5523
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: May
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica

ผมเพิ่งเติมถังเเรก E20 AVG ขึ้น 22 km./L แต่ผมคิดว่าจะคำนวนเองน่าจะชัวกว่า

ปล.รอเติมถังที่ 2 แล้วค่อยว่ากันคับ

ออฟไลน์ ballyota

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5760
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล

ผลเติม E20 วิ่งไม่เกิน 80 นอกเมืองความเร็วคงที่ ได้ประมาณ 22-23 / KML ครับ

ออฟไลน์ winnies2005

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3253
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: วิน

ผมวิ่งเส้นรังสิต-นครนายกทุกเช้า ระยะทาง 11 กิโลเมตร / 30 นาที จอดรถปุ๊บ จอ AVR ขึ้นประมาณ 13-14 km/L ครับ  หัวฉีด T31 คุณ ART ครับ

ผมเคยลองกดรีเซ็ตขณะวิ่ง ตจว. แตะคันเร่งเบาๆ ไหลๆ ไม่ให้เสียงเครื่องดัง รอบไม่ถึง 2000 ความเร็วประมาณ 70-80 km/h  AVR จะค่อยๆ ไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึง 22 km/L ได้ครับ (แต่ง่วงครับ = =")

ผมว่าจะเปลืองมากเปลืองน้อยมันอยู่ที่ลักษณะการขับขี่มากกว่าครับ ถ้ารถติดแล้วชอบเร่งเครื่องตามจี้คันหน้าแล้วเบรคบ่อยๆ มันก็เปลือง แต่ถ้าค่อยๆ ขับ ปล่อยไหลเบาๆ มันก็จะประหยัดกว่าแต่อาจจะโดนปาดหน้าบ่อยหน่อย  :emo_108:

E20 กับ E85 ราคาเติมเต็มถังต่างกัน ระหว่าง 1300 กับ 900 ครับ  เขาว่ากันว่าระยะทางที่ขับได้จะลดลง 20% แต่ราคาน้ำมันลดลง 30% ก็พอถูๆไถๆ ละครับ

ออฟไลน์ eakchai53

• สมาชิก ID: 2497
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: rayong
  • ชื่อเล่น: eak

:) ประมาณนั้นครับ ผมเปลี่ยนใช้e85หมดขีดเต็มก็900บาทประหยัด30%วิ่งน้อยลงเปล่าก็คงใช้เพราะต้องจ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้น ผมเพิ่มกล่อง3900บาท

ออฟไลน์ omer

• AC No.128
  • สมาชิก ID: 1895
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ต้น
  • รถ: GLS Ltd. CVT

เติมE85 วิ่งในเมืองกับชานเมือง(ลาดกระบัง/มอเตอร์เวย์/วงแหวนกาญจนาฯ/เข้ารามคำแหง/สุขุมวิท(เอ็มโพเรียม)
วันนึงวิ่งร้อยกว่าโล ก็คิดจากเติมน้ำมัน(ลิตร)กับระยะทางที่วิ่งจนถึงเติมกลับ คิดแล้วเฉลี่ย10.1-10.5โล/ลิตร   :-[ :-[
แต่ว่ายังพอรับได้กับค่าน้ำมันเพราะเติมกลับแต่ละครั้ง700กว่า ยังไม่ถึงพันค่ะ
ตกแล้วเดือนนึงเติมน้ำมันประมาณห้าถึงเจ็ดพันบาทค่ะ(เติมทุก3-4วัน)

ออฟไลน์ gepupat270

• สมาชิก ID: 3056
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แพท
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver

วิ่ง ถ.ศรีนคริทร์ - บางนา ลาซาล ทุกวัน จันทร์-อาทิตย์ ติดใช้ได้เลยทีเดียว จับมา 3 ถังล่ะ 9-10 กม/ลิตร(E85) หัวฉีดT31 คุณอาร์ท// ส่วนตัวรับได้ครับเพราะ
-หัวฉีดเดิมเติม E20 = 10-13 กม/ลิตร ตก กิโลละ 2.70 - 2.80
-หัวฉีดT31 เติม E85 = 9-10 กม/ลิตร ตก กิโละ 2.20 -2.40

ออฟไลน์ หมีเน่า

• AC No.159
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2355
  • พลังน้ำใจ : 34
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: @@
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
  • you&me happy together

เติมE85 วิ่งในเมืองกับชานเมือง(ลาดกระบัง/มอเตอร์เวย์/วงแหวนกาญจนาฯ/เข้ารามคำแหง/สุขุมวิท(เอ็มโพเรียม)
วันนึงวิ่งร้อยกว่าโล ก็คิดจากเติมน้ำมัน(ลิตร)กับระยะทางที่วิ่งจนถึงเติมกลับ คิดแล้วเฉลี่ย10.1-10.5โล/ลิตร   :-[ :-[
แต่ว่ายังพอรับได้กับค่าน้ำมันเพราะเติมกลับแต่ละครั้ง700กว่า ยังไม่ถึงพันค่ะ
ตกแล้วเดือนนึงเติมน้ำมันประมาณห้าถึงเจ็ดพันบาทค่ะ(เติมทุก3-4วัน)

วิ่งร้อยกว่าโลทุกวัน ติดแก๊สน่าจะคุ้มนะคะ มองค่าน้ำมันแล้วหนาวเลย
simply is beautiful

ออฟไลน์ SAaG_nut

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4960
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ณัฐ
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

เอาจริงๆ มันก็ ใกล้เคียงกันเหมืินกันนะ ถ้ารถติดกินหนักอยู่ :-\ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Kosit

• AC No.224
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1877
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: สิทธิ์
  • รูปชั่ว ตัวดำ

avg ผมคนนึงดูไว้แก้เหงา มันเพี้ยนครับ ขนาดไมล์เรายังเพี้ยนที่ 3 % เลยเอาเป็นว่าคำนวณเอาเถอะครับ ผมเติมอี85 avg ยังบอก 18-22โลลิตรเลย มันจะประหยัดไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ gepupat270

• สมาชิก ID: 3056
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แพท

มาอัพเดทให้ครับ
ถ้าวิ่งออกชานเมือง (บางนา-สมุทรสาคร) (บางนา-นนท์) จะได้ถึง 11-12 กม/ลิตร(E85)
มี1.9บาท:กม -  2บาท: กม บ้าง // เดี๋ยวปีใหม่ออกตจว.(เชียงราย ยาวๆ คราดว่าน่าจะมี 1.4 - 1.7 บาท:กม ครับ แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบ 555:)

วิ่ง ถ.ศรีนคริทร์ - บางนา ลาซาล ทุกวัน จันทร์-อาทิตย์ ติดใช้ได้เลยทีเดียว จับมา 3 ถังล่ะ 9-10 กม/ลิตร(E85) หัวฉีดT31 คุณอาร์ท// ส่วนตัวรับได้ครับเพราะ
-หัวฉีดเดิมเติม E20 = 10-13 กม/ลิตร ตก กิโลละ 2.70 - 2.80
-หัวฉีดT31 เติม E85 = 9-10 กม/ลิตร ตก กิโละ 2.20 -2.40

ออฟไลน์ Antasize

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5911
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อั้ม

เราใช้ E20 ตั้งแต่แรก วิ่งได้ประมาณ 22-24 กม./ล. (โดยให้ AVG เป็นตัวคำนวน)
ตอนนี้ เลขไมล์ได้ 10000 กิโล เศษ ก็ยังวิ่งได้ 22-24 กม./ล. อยู่เลยครับ
เฉลี่ยแล้วค่าน้ำมันของเราประมาณ 1.7 บ./กม. เราอยากทราบว่าถ้าเราติด หัวฉีด E85 เราจะประหยัดมากกว่านี้ไหมครับ?  :-X

ออฟไลน์ yozayo

• สมาชิก ID: 1131
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: TOr

ถ้าใช้ avg คำนวน เมื่อเปลี่ยนหัวฉีดมา avg ก็จะคำนวนอยู่ 21-23 ครับ แต่ทางที่ดีควรคำนวนด้วยมือมากกว่า ครับโดยการเติมน้ำมันเต็มถัง และใช้วิ่ง แล้วมาเติมเต็มถังกลับ และคำนวนจะได้ค่าที่ เที่ยงตรงกว่า ครับ

Tags: