เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: (จบแล้ว) ปัญญาเบรคดัง เอียสสส...อ๊าสส..  (อ่าน 17736 ครั้ง)

ออฟไลน์ VãÇPlù$

• AC No.074
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 391
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: แว๊กซ์
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
    • My Facebook
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 

www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub
www.facebook.com/groups/AttrageRacingClub

มหากาพย์ ปัญหาเสียงเบรคดัง เอี๊ยสสสส...อ๊าสสสสสส!!

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ชาวแอททราจคลับ ที่น่ารักทุกท่าน วันนี้ผมจะมาเล่าประสบการณ์เสียงเบรคดัง เอียส อ๊าส ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้อ่านเพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาต่อไป...

ปัญหาที่ว่านี้เกิดขึ้นกับรถผมที่ออกมาตั้งแต่เดือน ส.ค. 2013 น่าจะเป็นล๊อตแรกๆของ Attrage ปัญหาที่ว่าคือเสียงเบรค ดัง เอี๊ยส อ๊าสสส เอี๊ยส อ๊าสสสสสส อ่าส์ ...  (ของผมจะเป็นช่วงเช้าซึ่ง ดังทุกวัน และเมื่อไหร่ที่จอดรถไว้เกิน 1ช.ม. ขึ้นไป จะดัง)  ดังครั้งแรก - ถอยออกจากอู่รถ ถอยหลัง+เบรคดังสนั่น ครั้งต่อไปของวัน ช่วงๆเที่ยง ไปจอดรถร้านข้าวก็ดัง  สิ้นสุดวัน ถอยรถเข้าอู่จอดรถ ก็ดัง!!! ผมทนมาได้ยังไงเป็นปี.!!  ผมเลยคิดว่าไม่ใช่ละ...รถใหม่ๆ มันจะมาดังเหมือนรถ10-20 ปีได้ยังไง ผมเลยตัดสินใจโทรเข้า คอลเซนเตอร์ของ มิตซู 02-529-9500 เพื่อแจ๊งปัญหากับทาง สนง.ใหญ่โดยตรง เพราะก่อนหน้านั่น ผมก็แจ้งเรื่องเบรคดังในทุกๆครั้งที่เข้าไปเช๊คระยะที่ศูนย์บริการ แต่ไม่ได้มีการแก้ไขอะไรให้ผมเลย มีแต่คำว่า "รุ่นนี้ดังแบบนี้เป็นปกติค่ะ/ครับ ใช้ๆไปเด๋วก็หาย" ผมโทรเข้าไปศูนย์ใหญ่เมื่อวันที่ 19 พ.ย. ช่วงเช้าๆ 08.40น. เพื่อแจ้งรายละเอียดทั้งหมด  และหลังจากนั้นช่วงเย็นราวๆ 16.00น. ก็มีคนจาก ส.น.ง.ใหญ่มิตซูโทรเข้ามาหาผมเพื่อถามรายละเอียดอีกรอบ  ผมก็ตอบไปเหมือนที่ตอบไปตอนแรกคือ  "ไอ้เสียงเบรคที่ดังช่วงเช้าเนี่ย ผมเข้าใจและยอมรับได้ครับ เพราะว่า อาจจะมีความชื้นที่ผ้าเบรค แต่...รถผมมันดังตลอด ไม่ว่าจะเป็นเข้าไปจอดในห้าง-ถอยหลังเข้าซอง-จอดหน้าร้านข้าว-ถอยหลังเข้าอู่รถ ซึ่งมันไม่น่าจะดังแล้วเพราะผ้าเบรคมันคงหายชื้น นานแล้วจริงไหมครับ" หลังจากเล่ารายละเอียดให้ฟัง เขาก็บอกว่า อ่ะ..OK ครับเด๋วผมประสานกับศูนย์มิตซูใกล้บ้านให้   
               หลังจากนั้น 1 วันคือวันที่ 20 พ.ย. ก็มีคนโทรมาจาก ศูนย์มิตซูใกล้บ้านผม(มิตซูโชคอนันต์) เป็น ผจก.ศูนย์โทรเข้ามาถามว่าได้แจ้งเรื่องไปที่ศูนย์บริการใหญ่หรือเปล่า สะดวกจะนำรถเข้ามาตรวจเช๊คตอนไหน ผมก็เลยนำรถเข้าไปตรวจเช๊คในวันนั้นเลย

จอดรถเพื่อตรวจเช๊คเบื้องต้น

ในใบตรวจ แจ้งว่า "เบรคมีเสียงดัง(ตามเคมเปญ)"  :o ห๊า!! รึว่าทาง ส.น.ง. ใหญ่รู้เรื่องตั้งนานแล้ว เลยเป็นเคมเปญ รึยังไง?

ภาพในห้องรับรองของศูนย์นี้ครับ เป็นศูนย์บริการเล็กๆ แต่ผมว่าโอเครเลยครับ สะอาด ที่นั่งสบาย แอร์เย็น มี TV ให้ชม อาหารรองท้องก็มีครบ ไม่ว่าจะเป็น กาแฟ โอวัลติน มาม่า น้ำดื่ม ลูกอม ขนมขบเคี้ยว ครบเลยครับ เครื่องคอมพิวเตอร์ Wi-Fi  มีครบ

ก่อนที่ทีมช่างจะนำรถเข้าลิฟเพื่อเตรียมเช๊คได้มีการ ทดลองวิ่งจริงเพื่อดูอาการเสียงดังของเบรคอยู่ราวๆ 10 นาทีครับ

ยกรถขึ้นไปแล้ว!!

นี่ครับคือภาพของเจ้าตัวปัญหา  (แผ่นซัพ และ ตัวผ้าเบรคของมิราจ!!)

หลังจากนั้นทีมช่างและ ผจก.ศูนย์ที่นี่ ก็ถ่ายภาพเพื่อทำเรื่องเคลมกับบริษัทธิ์แม่  ผมไม่ได้ถ่ายภาพไว้นะครับ  แล้วช่างก็ขัดๆถูๆผ้าเบรคกันใหญ่ จากนั้นก็ประกอบเข้าแบบเดิม และนำเอกสารมาให้ผมเซ็นต์

ราคาประเมินซ่อม 2,500 บาทครับ  แต่ว่า ผจก.ศูนย์บอกว่า ไม่ต้องจ่ายเพราะเป็นการเคลม เนื่องจากรถยังอยู่ในประกันครับ  รอการสั่งอะไหล่อีก 3-4 วัน แล้วจะแจ้งให้เข้ามาเปลี่ยนอะไหล่อีกที เป็นแผ่นซัพ กับ ผ้าเบรคตัวใหม่ Part No. ใหม่ที่ตรงรุ่นกับ Attrage

เอกสารจาก สนงใหญ่ ถึงศูนย์ บริการทั่วประเทศ

*รูปภาพ เครดิต facebook คุณ AeZaa Thongta จากคลับเพื่อนบ้านครับ

อัพเดทวันที่ 30 พ.ย. 57   จนท.จากทางศูนย์โทรมาบอกว่า อะไหล่ยังไม่เข้ามา 2 รอบ แล้ว ทางศูนย์กำลังตามให้อยู่    ผมเลยต้องรออะไหล่ต่อไป  แจ้งมาเพื่อทราบโดยทั่วกันครับ

*อัพเดท จบปัญหาเสียงเบรคดัง เอียส อ๊าส ..  ตอนชะลอความเร็ว ( เดินหน้า - ถอยหลัง )

ล่าสุดวันนี้(18 ธ.ค. 57) ทางศูนย์แจ้งว่า อะไหล่จากญี่ปุ่นมาถึงแล้ว ผมจึงได้นำรถเข้าไปทำการเคลมผ้าเบรค และแผ่นซัพ

ก็ OK ครับปัญหาเสียงได้หมดไป แฮปปี้กับเคสนี้ครับ ถือว่าทางมิตซูก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พี่น้องชาวแอททราจคลับหากพบเจอปัญหาเหมือนเคสผมก็ดูเป็นแนวทางได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ somchai

• สมาชิก ID: 1970
  • พลังน้ำใจ : 51
  • จังหวัด: pathumthani
  • ชื่อเล่น: chai
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
  • อารมณ์ดี มีน้ำใจ ถนนแบ่งกันใช้ ทุกชีวิตปลอดภัย
Re: ปัญญาเบรคดัง เอียสสส...อ๊าสส..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2014, 15:34:48 »

น้องข้างบนเป็นคนซ่อมให้ใช่ไม๊ครับ เดี๋ยวไปซ่อมมั่ง 5555

ออฟไลน์ POTTER

• AC No.210
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3166
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: มหาสารคาม
  • ชื่อเล่น: พอทเตอร์
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
Re: ปัญญาเบรคดัง เอียสสส...อ๊าสส..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 2014, 17:08:31 »

:-* ผมดูน้องข้างบนอย่างเดียว  555:) 
ของผมดังตอนเบรคครังแรกๆ ไม่เอี๊ยดอาส  แต่ดังอื๊ดๆ  :emo_111:

ออฟไลน์ kUrodo

• AC No.356
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5695
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: suphan
  • ชื่อเล่น: bass
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
  • รถจะดีหรือไม่ดีมันอยู่ที่คน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 2014, 20:15:55 »

รอรับชม :)

ออฟไลน์ WaWa

• AC No.045
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 455
  • พลังน้ำใจ : 44
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: WaWa
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 09:17:02 »

ดังบ่อยๆๆๆๆ ค่อยๆๆๆๆ ชิน!!  :blank: :blank: :blank:  :emo_108: :emo_108: :emo_108:

ออฟไลน์ runboy705

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3586
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Boom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 10:31:35 »

จั่วหัว ซะ 555555+ :-\

เข้ามาติดตามนะครับ ^^"

• AC No.074
  • ซื้อไว้ใช้ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย ทำไมต้องโตโยต้าฮอนด้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พ.ย. 2014, 17:12:10 »

อัพเดทให้นะคับ

อัพเดทวันที่ 30 พ.ย. 57   จนท.จากทางศูนย์โทรมาบอกว่า อะไหล่ยังไม่เข้ามา 2 รอบ แล้ว ทางศูนย์กำลังตามให้อยู่    ผมเลยต้องรออะไหล่ต่อไป  แจ้งมาเพื่อทราบโดยทั่วกันครับ

ออฟไลน์ bigty

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4498
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: บิ๊ก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2014, 13:35:53 »

ถ้ายังไงแจ้งด้วยนะครับ จะไปเครมบ้างผมเบื่อจริง ๆ เสียงนี้

ออฟไลน์ ซิ่งสายฟ้า

• AC No.034
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1012
  • พลังน้ำใจ : 46
  • ชื่อเล่น: ซิ่งสายฟ้า
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
  • ประหยัดแบบนี้ เที่ยวละมัยเลยเรา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2014, 14:37:49 »

เลิกดังไปนานแระ....เปลี่ยนผ้าเบรคเลย

ออฟไลน์ phaophandi

• AC No.006
  • สมาชิก ID: 385
  • พลังน้ำใจ : 77
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: อ๋า
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
  • Mitsubishi Attrage (GLX CVT)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2014, 14:40:39 »

ของผม แจ้งศูนย์ต่างจังหวัด ตอนที่เช็คระยะรอบที่ 2 ก็ยังดังเหมือนเดิม
สงสัยจะแจ้งศูนย์ใหญ่ล่ะ ขอบคุณครับ
Gray Mica Attrage Room กลุ่มของคนรักแอททราจ สีเทา-ดำ

https://web.facebook.com/groups/229701467210106/

• AC No.074
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2014, 16:53:26 »

อัพเดทนะครับ เมื่อสักครู่ จนท.โทรมาจาก สนง.ใหญ่  บอกว่า อะไหล่จะเข้าโน้นเลยครับ    หลังปีใหม่.....   คราวนี้เป็นตัวที่ผลิตจาก ญี่ปุ่นครับ  :)   

เรียนมาเพื่อทราบ..........

ออฟไลน์ Tortoktok

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1519
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ต่อ
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2014, 20:16:48 »

ผมเข้าเช็ค 20,000 โลเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาครับ

ช่างก็ถอดล้อมาดูเบรคแบบนี้แหละ ตอนแรกผมก็นึกว่าเช็คอะไรหว่า

พอเช้านี้ขับไปทำงาน เบรคไม่ดังแล้ว....ไม่รู้ช่างศูนย์เขาทำอะไรเหมือนกัน แหะๆ

ออฟไลน์ noompatya

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3756
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2014, 05:50:34 »

:'( :'(ดังมาจะครบปีละได้เวลาแล้วววว

• AC No.074
Re: (จบแล้ว) ปัญญาเบรคดัง เอียสสส...อ๊าสส..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2014, 11:59:00 »

*อัพเดท จบปัญหาเสียงเบรคดัง เอียส อ๊าส ..  ตอนชะลอความเร็ว ( เดินหน้า - ถอยหลัง )

ล่าสุดวันนี้(18 ธ.ค. 57) ทางศูนย์แจ้งว่า อะไหล่จากญี่ปุ่นมาถึงแล้ว ผมจึงได้นำรถเข้าไปทำการเคลมผ้าเบรค และแผ่นซัพ

ก็ OK ครับปัญหาเสียงได้หมดไป แฮปปี้กับเคสนี้ครับ ถือว่าทางมิตซูก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พี่น้องชาวแอททราจคลับหากพบเจอปัญหาเหมือนเคสผมก็ดูเป็นแนวทางได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ TOTO_TONG

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4168
  • พลังน้ำใจ : 2
  • ชื่อเล่น: ใบตอง
Re: (จบแล้ว) ปัญญาเบรคดัง เอียสสส...อ๊าสส..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2014, 13:55:57 »

เยี่ยมมากครับ.......มิตซูเราไม่ได้นิ่งนอนใจ  :D :D

Tags: