เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทดสอบแบตครับ :-  (อ่าน 1654 ครั้ง)

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
วิธีทดสอบแบตครับ :-
« เมื่อ: 30 พ.ย. 2014, 16:42:09 »
 Share 

วิธีทดสอบแบตครับ :- 

*** นำมาจากเว็บหัวไฟนะครับ ***
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22858.0.html

.........วิธีทดสอบแบตครับ :-

-  ด้วยตนเองคือ  เปิดฝาที่เติมน้ำกลั่น ใช้ไฟฉายส่องตรวจลงไปดูแผ่นธาตุ ไล่ดูไปทีละช่อง  แผ่นธาตุที่เรียงอยู่ในช่องเป็นสีดำสนิท
   ช่องนั้นคือเสื่อม 80-90% แล้วครับ  ถ้าเป็นสีดำ 3 ช่องขึ้นไป  ก็เปลียนแบตลูกใหม่ได้เลย  หากสีส้มอ่อนๆ นั่นคือสภาพยังดีมาก
   ถ้าเริ่มเป็นสีคล้ำเทาๆ คือเสื่อมไปประมาฌ 30-40% ครับ  (ยังใช้ได้อีกเป็นปี)
-  ตรวจโดยศูนย์หรืออู่มาตรฐานคือ  ใช้ Battery Tester ทำ load test 10 วินาทีจาก 2 ขั้วแบต  จะโชว์ผลให้ทราบเลย ว่า:-
   1.  โชว์โวลท์เกิน 9.0 v  แสดงว่าแบตลูกนั้นยังเก็บประจุไฟได้ดีแน่นอน
   2.   โชว์ว่าต้องช๊าจ (CHG) หรือโชว์ โวลท์ต่ำกว่า 9 v ลงไป  แบตลูกนั้นเสื่อมไปแล้วครับ  ควรเปลี่ยนใหม่ (หากยังจำเป็นต้องใช้งาน
          อยู่อีกชั่วคราวก่อน  ก็ต้องลองช๊าจดูสัก 10 ชม. ว่ามันยังจะฟื้นขึ้นมาให้เราไหมครับ) เจ๋ง

ออฟไลน์ cjam88

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 12785
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: ball
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
Re: วิธีทดสอบแบตครับ :-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.พ. 2019, 21:50:22 »

เกมยิงปลาเล่นง่ายได้กำไรมากมายจากแอพมากมายที่เฮ็ง555 คัดสรรค์มาให้บริการคุณตลอด 24 ชั่วโมง!

ออฟไลน์ Jeremy153

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13098
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: ซีมาน
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
Re: วิธีทดสอบแบตครับ :-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2019, 17:51:22 »

ขอบคุณค่ะ

Tags: