เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้เบรคดัง เปลี่ยนผ้าเบรค หายเลย  (อ่าน 42620 ครั้ง)

ออฟไลน์ faro3000

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2067
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Ae
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: แก้เบรคดัง เปลี่ยนผ้าเบรค หายเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.พ. 2015, 12:10:17 »

ผมก็ไปเพิ่งไปเคลม แผ่นรองผ้าเบรก ไม่ใช่ ผ้าเบรก
ตอนนี้ก็ไม่มีเสียงดังอี๊ดๆแล้ว
ไม่ว่าตอนเช้า ตอนจอดนานๆ ตอนร้อน ตอนเหยียบน้ำหรือล้างรถใหม่ๆ
แนะนำว่าไปเคลมเถอะครับ ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย แถมล้างสีดูดฝุ่นฟรี

+1ครับ :emo_051:
ผมเองไปเคลมมาตั้งแต่เดือน11ปีที่แล้ว ใช้มาไม่เคยเจออาการอีกเลยครับ

ออฟไลน์ Koyk@

• AC No.180
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1710
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ก้อย
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
  • น้องถุงทอง >oo< Gold Attrage
Re: แก้เบรคดัง เปลี่ยนผ้าเบรค หายเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.พ. 2015, 19:26:55 »

สงสัยต้องลองไปเคลมบ้างแล้วค่ะ ใช้มาปีกว่าก็ยังหอนอยู่ดี
ขอบคุณค่า +1 ;D
>>>☆ Be Beyond ♥ Together ♡ Attrage ★<<<

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • ชื่อเล่น: Nat
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มี.ค. 2015, 10:50:41 »

เข้ามา references (อ้างอิง) เพิ่มเติมให้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19568.0.html

ถาม  (จากเว็บหัวไฟ)

ถ้า...เบรคหน้าเกรดดี(ขั้นเทพ) แต่เบรคหลังเดิมๆ จะเป็นยังไงครับ??
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:19:43 »
เรียนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ

ผทสงสัยว่า

- ถ้าผมใส่เบรคหน้าระดับ Brembo หรือ Project U แต่เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรคเดิมๆ
จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ คือ ผมกลัวเบรคแล้วหน้าจิกแต่ท้ายปัด กลัวอันตรายน่ะครับ

- ถ้าเบรคหน้าขั้นเทพ แต่เบรคหลังเดิมๆ ประสิทธิภาพในการเบรคจะเป็นยังไงครับ

- ถ้าผมเผลอกดเบรคมากไปในโค้ง ผมจะท้ายออก หลุดจากโค้งมั้ยครับ

พวกผ้าเบรคเกรดดีๆที่เค้าใช้กันในสนาม แต่เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรค
ดรัมเบรคที่ว่า มันมีผ้าเบรคเกรดดีๆมารองรับบ้างมั้ยครับ
หรือว่าเค้านิยมเปลี่ยนแค่คู่หน้า โดยที่ปล่อยคู่หลังเป็นผ้าเบรคเดิมๆ

กลัวจะเป็นเหมือนเวลาขี่จักรยานน่ะครับ
เบรคหน้าแรงๆ แล้วหน้าทิ่ม ท้ายออกเลย ถ้าเป็นรถ คงจะเสียหายกว่ามาก

ขอบคุณครับ

คำตอบครับ (จากเว็บหัวไฟเหมือนกัน)

1. ขอตอบคำเดียวนะครับ! ทำเบรคหน้าแล้วก็ควรทำเบรคหลังไปด้วย! ให้มันสมดุลกัน ถ้าทำแต่เบรคหน้าอย่างเดียวโอกาสเกิดอุบัติเหตุมีแน่ครับ!

2. คุณจิมมี่ (ผู้ก่อตั้งเว็บหัวไฟ)  หน้าก็จะทิ่ม สิครับ
แถมกดเบรกแรงๆ ท้ายก็อาจจะปัด

อิอิ

ซึ่งจากที่เปลี่ยนมา

1. เบรคดีขึ้นระยะสั้นลง แต่อาการที่ตามที่ผมค้นมา (คุณจิมมี่ตอบคือ) หน้าทิ่ม เพราะระยะเบรคสั้นลง 

ตอนนี้ ก็เลยมีโครงการ เปลี่ยน ก้ามเบรคหลัง (ในดรัมเบรค) ให้ยี่ห้อเดียวกันกับตัวหน้าครับ  สอบถามมาแล้ว ก้ามเบรค girling ของ มิราจ คู่ 700   

**ปล เบรคหน้าดีขึ้น แต่กินจานนิดๆนะครับ สำหรับ girling (ถ้าเปลี่ยนอีกรอบคงต้องเจียรจานเบรคหน้าแล้ว) 

• AC No.026
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มี.ค. 2015, 10:54:13 »

อ้างอิง ไว้เป็นข้อมูล

Re: มีท่านไหนใช้ผ้าเบรค N-Sport ผ้าเบรคหมดกันระยะเท่าไรครับ ผมใช้ 35,000โล หมดแล้ว..
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:20:53 »
ผ้าเบรคหมดช้าหรือเร็ว ปัจจัยหลัก คือ การใช้งาน ครับผม

คนแต่ละคน ขับก็หมดไม่พร้อมกัน

ยกตัวอย่าง ผ้าเบรค NAP ชมพู ตัวผมเองขับประมาณ 8-9000 กิโลหมด แต่มี รุ่นพี่ผมใช้ได้ถึง 40000 กิโล

ถ้าว่า Mu-Spec หมดไวไหม ผมบอกเลยว่า ก็ไม่ไว นะคับ มีลูกค้าผมเคยใช้กัน เฉลี่ย 4-5 หมื่นกิโลหมด  แต่ถ้าถามว่าทำไม ของเดิมศูนย์ใช้ได้นานกว่า นั้นยอมรับครับว่าใช้ได้นานกว่าจริงๆ แต่มันเบรคอยู่หรือเปล่าละ ? นั้นคือคำถาม เพราะเนื้อผ้าเบรค แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ส่วนผสมมันไม่เหมือนกันครับผม

ส่วนเรื่อง กิน จาน เสียงดัง เขม่า เยอะ มันเป็นเงาตามตัวครับผม ยิ่งดีมาก ก็ยิ่ง แพง กินจานมาก เสียงดังมาก ปัจจัยมันเยอะคับผม

• AC No.026
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มี.ค. 2015, 11:25:45 »

อ้างอิงเพิ่มเติม เห็นให้ข้อมูลได้น่าสนใจ

Re: เบรคแต่ง คุ้มค่าจริงเหรอ ?
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 11:47:31 »

อีกเรื่องนึง  ยังไม่เห็นมีใครพูดถึง  ก็คือ  เบรคบาลานซ์

ความสมดุลระหว่างเบรคหน้ากับเบรคหลัง   ถ้านึกไม่ออกลองนึกถึงตอนขี่จักรยาน

ขี่มาเร็วๆ  ลองเบรคหน้าอย่างเดียว  เป็นไงครับ  หน้าทิ่ม ตูดยก  หงายเงิบ
เอาใหม่   เบรคหลังอย่างเดียว   ล้อล๊อก  ท้ายกวาด  กลิ้งโค่โร่

ทีนี้เอาใหม่   กำเบรคหน้าให้มากกว่าเบรคหลังซักหน่อย   คุมล้อหลังให้ช่วยล้อหน้าในการหยุดรถ
คราวนี้สมูทมาก  หน้าไม่ทิ่มมาก  ระยะเบรคลดลงอย่างเห็นได้ชัด  ไม่เป็นหมูแดงแล้ว

กลับมาที่รถยนต์

การที่จะปรับปรุงระบบเบรค ไม่ว่าจะเป็น 4 pot 8 pot  หรือจะกี่พอทก็ช่าง  ให้ดูสมดุลระหว่างเบรคหน้าหลังกันด้วย

ไม่ใช่ว่าจะใส่หน้าใหญ่ๆ ไว้ก่อน  เท่ห์ดี หลังไม่เป็นไร ช่างมัน 

ไม่อย่างนั้น  ขับช้าๆ เลียเบรคเบาๆ เจออาการเจ  งึกๆ งักๆ  พอขับเร็วๆ เหมือนจะเบรคดีนะ  แต่รู้สึกว่าเบรคแล้วหน้ามันทิ่มๆ 

จะทำให้พาลหมดสนุกในการขับรถเอานะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34858.30.html

ออฟไลน์ cheetah

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 699
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เล็ก
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 13:08:47 »

ไปเคลมมาแล้วค่ะ  ขับออกจากศูนย์มาก็ยังดังเหมือนเดิม (ดังกว่าเดิม)  เปลี่ยนผ้าเบรกใหม่แล้วก็เงียบสักพักตอนนี้ดังเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวเลยค่ะ  ล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเข้าไปเช็คอีกครั้ง (แต่คนละศูนย์กับที่เคลมแผ่นซับเสียง)  ช่างแจ้งว่าแผ่นซับเสียงมีข้างเดียวเลยงงค่ะ  ไม่รู้ต้องทำยังไงต่อเพราะช่างแจ้งว่าไม่สามารถ :-[ :emo_023: :'( :blank:เคลมซ้ำได้ 
^^Noo Lex^^

• AC No.026
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 18:38:55 »

โทรร้องเรียนเลยครับ ว่า 0 นั้นๆ  ใส่ แผ่นซับเสียงให้ไม่ครบ

ปล เปลี่ยนผ้าเบรค ใส่ยี่ห้ออะไรครับ  ถ้าแบบมีแผ่นซับในตัว รู้สึกว่า ตัว คอมแพค นาโน อินฟินิตี้ มีใส่มาให้ในตัวด้วยนะครับ 

แต่ควร ให้ 0 รับผิดชอบ หาแผ่นซับเสียงมาคืน ครับ

ออฟไลน์ gepupat270

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3056
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แพท
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มี.ค. 2015, 20:24:46 »

สงสัยต้องลองไปเคลมบ้างแล้วค่ะ ใช้มาปีกว่าก็ยังหอนอยู่ดี
ขอบคุณค่า +1 ;D
แนะนำให้รีบ ๆ ไปเคลม ครัช / ของผมตรวจ เช็คระยะตอน 10,000 ธค 57 แจ้งเรื่องเบรคหน้าดัง 0 นัด มค58 กว่าอะไหล่จะมา ก็ มีค58 **นี่ถ้าไม่ตาม ก็คงไม่เรียกเข้าไปเปลี่ยนนะเนี้ย? แอบบมีเคืองเล็กๆ // รอบนี้ไป เช็คระยะ20000 + เคลมเปลี่ยนอะไหล่เรื่อ่งเบรคหน้าดัง 0 Autocity ศรีนคริทร์ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ iKeng Attrage

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6427
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เก่ง
  • รถ: GLS Ltd. CVT
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 มี.ค. 2015, 10:35:41 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ideamaxx

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4076
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: CHIN
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 มี.ค. 2015, 23:25:49 »

ไปเคลมมาแล้วตัวซับเสียง มิตซูท่าใหม่ จัน เสียงเงียบไม่มีเอี๊ยดอ๊าด มารบกวน 555:)  (แต่ต้องลองใช้ไปสักพักก่อนดูอาการแต่ตอนนี้เงียบ :emo_105: ) ศูนย์บอกว่าผมเป็นคันแรกที่มาเคลมไม่เคยมีคันไหนมาเลย(มันประชดหรือเปล่าวะน่ะ :-\ ) ทางศูนย์แจ้งอีกว่าถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคเองไม่ใช่ของศูนย์หมดประกันครับทันที บอกๆไว้ก่อน กันพลาดเดี๋ยวหลุดประกัน :blank: ครับ

ออฟไลน์ hurikain

• AC No.247
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3649
  • พลังน้ำใจ : 27
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เคนโจ
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • ขายสบู่เอ็นไซม์ จันทร์เจ้าฉาย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 พ.ค. 2017, 08:47:10 »

ไปเคลมมาแล้วตัวซับเสียง มิตซูท่าใหม่ จัน เสียงเงียบไม่มีเอี๊ยดอ๊าด มารบกวน 555:)  (แต่ต้องลองใช้ไปสักพักก่อนดูอาการแต่ตอนนี้เงียบ :emo_105: ) ศูนย์บอกว่าผมเป็นคันแรกที่มาเคลมไม่เคยมีคันไหนมาเลย(มันประชดหรือเปล่าวะน่ะ :-\ ) ทางศูนย์แจ้งอีกว่าถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคเองไม่ใช่ของศูนย์หมดประกันครับทันที บอกๆไว้ก่อน กันพลาดเดี๋ยวหลุดประกัน :blank: ครับ

มาตอบเรื่องประกันนะครับ (อัพเดต 29 เมษา 2560) เขาจะรับประกันบางส่วนครับ ถ้าไปเปลี่ยนข้างนอกมา ก็ไม่รับประกันส่วนที่ไปเปลี่ยน แต่ส่วนอื่นยังประกันเหมือนเดิมครับ เช่นแบตผมไปเปลี่ยนข้างนอกมา แค่ 1600 (ของ 0 ราคา 2 พันกว่า) เขาจะไม่เช็คแบตให้ แค่นั้นครับ

ตอนนี้เบรกใกล้หมดแล้ว 7 หมื่นโล (0 บอก ประมาณ 1700 บวกค่าเจียกับค่าช่างอีก เบ็ดเสร็จ 3 พันกว่า) ไปติดข้างนอกดีกว่า ยอมครับ (จนง่ะ)