เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนสปริงหลังJazzGD  (อ่าน 41902 ครั้ง)

ออฟไลน์ gigoman

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 378
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: เอ้
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: DIY เปลี่ยนสปริงหลังJazzGD
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 พ.ค. 2014, 11:06:33 »

สอบถามหน่อยครับ จะเปลื่ยนสปริง กับ โช๊ค หน้า-หลัง เลยนะครับ ผมเคยอ่านในกระทู้อยู่ 1 ท่าน เขาเปลื่ยน เป็นของ jazz ทั้งหน้า - หลัง เลย หรือว่าเปลื่ยนเฉพาะสปริงไปก่อน
อยากทราบว่า ถ้าผมไปซื้อมา ติดตั้ง จะมีปัญหาใดๆบ้างไหมครับ แล้วต้องเลือกแบบไหนยังไงบ้างเอย รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ ;)

อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ
แต่ถ้ารูน็อต จุดยึดต่างๆตรงกัน ก็สามารถใส่ได้ครับ
คงต้องลองถอดมาลองเทียบกัน ทั้งโช๊คสปริงของเดิมกับของแจ๊ส
ถ้าใกล้เคียงกันมากๆ ก็น่าจะดัดแปลงแก้ไขได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Pek_Khomphat

• AC No.215
  • สมาชิก ID: 2643
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เป็ก
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
Re: DIY เปลี่ยนสปริงหลังJazzGD
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 พ.ค. 2014, 18:39:34 »

วันนี้ไปถามศูนย์มาได้คำตอบว่าวันจันทร์เจ้าสปริงมา ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ

สอบถามเพื่มเติมนะครับ
ถ้าผมจะเปลื่ยนสปริงด้านหน้าด้วย จำเป็นมากไหมครับ ถ้าเปลื่ยนนี้ใช้เป็น สปริงแจ็สปี 06 เหมือนกับสปริงหลังไหมครับ แล้วมันจะช่วยเพื่มความยึดเกาะถนนมากกว่าเดิมไหมครับ

ราคาที่เชคมาวันนี้
สปริงหลังขายเป็นคู่ ราคา 1098 รวมVat แล้ว
ยางรอง ตัวละ 87 ยังไม่รวม Vat
สปริงด้านหน้า ขายข้างละ 578 ไม่รวม Vat
รวมราคาทั้งสปริงด้าน-หลัง และ ยางรองทั้งหมด 2987 บาท

ออฟไลน์ kannatee

• AC No.173
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 33
  • จังหวัด: ระยอง,จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: กานต์
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 พ.ค. 2014, 19:46:27 »

วันนี้ไปถามศูนย์มาได้คำตอบว่าวันจันทร์เจ้าสปริงมา ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ

ถ้าผมจะเปลื่ยนสปริงด้านหน้าด้วย จำเป็นมากไหมครับ ถ้าเปลื่ยนนี้ใช้เป็น สปริงแจ็สปี 06 เหมือนกับสปริงหลังไหมครับ แล้วมันจะช่วยเพื่มความยึดเกาะถนนมากกว่าเดิมไหมครับ

สปริงหลังขายเป็นคู่ ราคา 1098 รวมVat แล้ว
สปริงด้านหน้า ขายข้างละ 578 ไม่รวม Vat
รวมราคาทั้งสปริงด้าน-หลัง และ ยางรองทั้งหมด 2987 บาท
ด้านหน้าของแจ๊ส ใส่ด้วยกันไม่ได้ครับ
เล่นกับหมา หมาเลียปาก

• AC No.215
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 พ.ค. 2014, 20:57:29 »

ด้านหน้าของแจ๊ส ใส่ด้วยกันไม่ได้ครับ

จบเลย ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ Charawan

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2538
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Charawan
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 พ.ค. 2014, 19:27:22 »

ถ้ามีผู้โดยสารหน้า2หลัง3 60+ แบบนี้สมควรเปลี่ยนไหมครับ GLS เดิมๆครับ วิ่งเส้นบ้านบึง-แกลงบ่อยครับ

• AC No.215
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 พ.ค. 2014, 12:13:18 »

ถ้ามีผู้โดยสารหน้า2หลัง3 60+ แบบนี้สมควรเปลี่ยนไหมครับ GLS เดิมๆครับ วิ่งเส้นบ้านบึง-แกลงบ่อยครับ

ถ้าเป็นผม ผมเปลื่ยนไปติดนะคับราคาไม่ได้แพงมากจนรับไม่ได้ ยังไงก็ทำให้มั่นใจกว่าเดิม

ออฟไลน์ oodws

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 4958
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพๆ
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 พ.ค. 2014, 07:36:46 »

แล้วยางรองสปริงล่างจำเป็นต้องใส่หรือเปล่าครับถ้าไม่ใส่จะมีเสียงดังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kannatee

• AC No.173
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 33
  • จังหวัด: ระยอง,จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: กานต์
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 พ.ค. 2014, 20:39:59 »

อ้างจาก: oodws
แล้วยางรองสปริงล่างจำเป็นต้องใส่หรือเปล่าครับถ้าไม่ใส่จะมีเสียงดังหรือเปล่าครับ
จากในรูปนี่ยางรองสปริงด้านล่างนี่มาพร้อมกับสปริงเลยครับ ถ้าไม่ใส่ยางรองเหล็กกับเหล็กเจอกันเกิดเสียงดังครับ และสนิมขึ้นด้วย
เล่นกับหมา หมาเลียปาก

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2014, 21:40:25 »

ข้อมูลใหม่จากเว็บ พี่น้อง มิราจไทยแลนด์คลับครับ  นำมาเสนอเผื่อมีบางท่านอาสาทดลองครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,10332.112.html

piccolo

น้องเล็ก [050-099]
    *
    คะแนน Like 8
ว่าแล้วก็จัดเลยครับ โช๊คหลังซีวิค fd จับคู่กับสปริง tanabe แจ๊ส แข็งขึ้นทันตาเห็นและก็หนึบขึ้น ไม่โครงแครงอีกต่อไป(ตอนถ่ายรูปยังไม่ได้ใส่โช๊ค)
รูที่2 มิราจ vs tanabe แจ๊ส สูงเท่ากับพอดีเลย
รูปที่3 เปลียบมวยกัน tein วีออส -tanabe แจ๊ส - เดิมมิราจ
ได้รับคำตอบจากร้านฯ ว่าสปริงหลังของรถประเภทคานแข็งสามารถใส่กันได้หมดรวมทั้งโช๊คหลังด้วยแต่จะแข็งหรืออ่อน สูงหรือเตี้ย ก็แล้วแต่รุ่นรถอีกที
สรุปค่าเสียหายชุดนี้หมดไป 4,500 บาท ประกอบด้วย
สปริง TANABE แจ๊ส ซิตี้ 3,500.-
โช๊คหลังซีวิค FD 1,000.-
ของมือสองครับ

Nightvariety

พี่ใหญ่ [600-999]

ใส่ของ GD อยู่ครับแข็งดีได้ใจ ถ้าเป็นของ GE น่าจะนิ่มกว่าหน่อย ( ค่าK GD ~ 6.5 )
 emo11  emo11  emo11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17ก.พ.2014, 09:56:17 โดย Nightvariety »

violack

เปลี่ยนเป็น โช้ค Civic FD 1.8 แล้วนะครับ ใส่ได้ชัวร์ คอมเฟิรมอีกคน เด้งกว่าโช้คที่อัดน้ำมันนิดหน่อย แต่หนึบดีครับ

ปล.ผมใส่กับสปริง Silver ด้วยนะครับ/ผมใส่แม็กเดิมๆ 14 นิ้ว = =

violack

*ผมก็พึ่งเอาโช้คอัดน้ำมันออกไปครับเพราะโช้คแตก ความสูงเท่าเดิม เพราะความสูงมันเกี่ยวกับสปริงครับ
**การเทสตอนไปรับของจากคนขาย กดโช้คพร้อมกันทั้ง 2 อันแล้วปล่อย มันค่อยๆยืดออกพร้อมกัน ความหนืดยังมีอยู่ แต่ช่วงกดโช้คมันอาจจะยุบง่ายกว่าอัดน้ำมันนิดนึงครับ
เค้าบอกวิ่งมา 9000โล
***ความรู้สึกของ FD มันเด้งกว่าโช้คอัดน้ำมันหน่อยครับ อีกหน่อยคงชินมั้ง -*- แต่ก็ได้ฟิวแข็งๆเหมือนอัดน้ำมันอยู่ครับ แต่ช่วงถนนเป็นคลื่นชวนอ้วกเหลือเกิน ไม่รุ้เพราะผมยังไม่ได้กินข้าวรึป่าวไม่รู้นะ

ออฟไลน์ eboyza

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4056
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ตรัง-ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2014, 09:13:25 »

ตอนนี้ผมใส่สปริงหลังแจ๊สอยู่ แต่อยากให้ข้างหน้ามันแข็งกว่านี้อีกหน่อย รู้สีกมันนิ่มไปนิด ผมจะทำไงดีครับ ไม่อยากอัดน้ำมันโช๊ค กลัวแตก ขี้เกียจตามซ่อม ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (ถ้าเอาสปริงหน้าแจ๊สมาใส่จะลงรึป่าวครับ) :blank:

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2014, 09:40:44 »

ตอนนี้ผมใส่สปริงหลังแจ๊สอยู่ แต่อยากให้ข้างหน้ามันแข็งกว่านี้อีกหน่อย รู้สีกมันนิ่มไปนิด ผมจะทำไงดีครับ ไม่อยากอัดน้ำมันโช๊ค กลัวแตก ขี้เกียจตามซ่อม ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (ถ้าเอาสปริงหน้าแจ๊สมาใส่จะลงรึป่าวครับ) :blank:

ของคุณต้องหา พวก สตรัท ปรับเกลียวมาใช้แล้วครับ  เพราะ แต่จะแข็งไปเลยนะครับ

ของมิราจ ที่(เขาบอกว่าใส่แอทได้)  ก็ H-Drive กับ Sliver ครับ  ลองหาข้อมูลในคลับ มิราจ ดูครับ 

ออฟไลน์ eboyza

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4056
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ตรัง-ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2014, 05:06:33 »

ขอบคุณมากครับ  :)

ของคุณต้องหา พวก สตรัท ปรับเกลียวมาใช้แล้วครับ  เพราะ แต่จะแข็งไปเลยนะครับ

ของมิราจ ที่(เขาบอกว่าใส่แอทได้)  ก็ H-Drive กับ Sliver ครับ  ลองหาข้อมูลในคลับ มิราจ ดูครับ

ออฟไลน์ Asuji_Man

• AC No.058
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1061
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Mukdahan
  • ชื่อเล่น: TOME
  • รถ: GLX CVT
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 ก.ค. 2014, 16:18:04 »

สรุปแล้วเราต้องเปลี่ยนโช๊คเป็น VIOS ด้วยไหมครับ ทำไมเห็นกระทู้นี้เขาว่าสปริงมันแข็ง โช็ครับไม่ไหว

http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,10332.0.html

ออฟไลน์ เอกไทรทัน

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5012
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: พี่ไทรทันน้องแอททราจ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29 ม.ค. 2015, 14:44:26 »

ค้ำโช๊คหน้า+กันโคลงหลัง
=ช่วยได้อีกพอสมควรเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ เอ็ม

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6344
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 01 มี.ค. 2015, 17:45:16 »

ข้อมูลใหม่จากเว็บ พี่น้อง มิราจไทยแลนด์คลับครับ  นำมาเสนอเผื่อมีบางท่านอาสาทดลองครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,10332.112.html

piccolo

น้องเล็ก [050-099]
    *
    คะแนน Like 8
ว่าแล้วก็จัดเลยครับ โช๊คหลังซีวิค fd จับคู่กับสปริง tanabe แจ๊ส แข็งขึ้นทันตาเห็นและก็หนึบขึ้น ไม่โครงแครงอีกต่อไป(ตอนถ่ายรูปยังไม่ได้ใส่โช๊ค)
รูที่2 มิราจ vs tanabe แจ๊ส สูงเท่ากับพอดีเลย
รูปที่3 เปลียบมวยกัน tein วีออส -tanabe แจ๊ส - เดิมมิราจ
ได้รับคำตอบจากร้านฯ ว่าสปริงหลังของรถประเภทคานแข็งสามารถใส่กันได้หมดรวมทั้งโช๊คหลังด้วยแต่จะแข็งหรืออ่อน สูงหรือเตี้ย ก็แล้วแต่รุ่นรถอีกที
สรุปค่าเสียหายชุดนี้หมดไป 4,500 บาท ประกอบด้วย
สปริง TANABE แจ๊ส ซิตี้ 3,500.-
โช๊คหลังซีวิค FD 1,000.-
ของมือสองครับ

Nightvariety

พี่ใหญ่ [600-999]

ใส่ของ GD อยู่ครับแข็งดีได้ใจ ถ้าเป็นของ GE น่าจะนิ่มกว่าหน่อย ( ค่าK GD ~ 6.5 )
 emo11  emo11  emo11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17ก.พ.2014, 09:56:17 โดย Nightvariety »

violack

เปลี่ยนเป็น โช้ค Civic FD 1.8 แล้วนะครับ ใส่ได้ชัวร์ คอมเฟิรมอีกคน เด้งกว่าโช้คที่อัดน้ำมันนิดหน่อย แต่หนึบดีครับ

ปล.ผมใส่กับสปริง Silver ด้วยนะครับ/ผมใส่แม็กเดิมๆ 14 นิ้ว = =

violack

*ผมก็พึ่งเอาโช้คอัดน้ำมันออกไปครับเพราะโช้คแตก ความสูงเท่าเดิม เพราะความสูงมันเกี่ยวกับสปริงครับ
**การเทสตอนไปรับของจากคนขาย กดโช้คพร้อมกันทั้ง 2 อันแล้วปล่อย มันค่อยๆยืดออกพร้อมกัน ความหนืดยังมีอยู่ แต่ช่วงกดโช้คมันอาจจะยุบง่ายกว่าอัดน้ำมันนิดนึงครับ
เค้าบอกวิ่งมา 9000โล
***ความรู้สึกของ FD มันเด้งกว่าโช้คอัดน้ำมันหน่อยครับ อีกหน่อยคงชินมั้ง -*- แต่ก็ได้ฟิวแข็งๆเหมือนอัดน้ำมันอยู่ครับ แต่ช่วงถนนเป็นคลื่นชวนอ้วกเหลือเกิน ไม่รุ้เพราะผมยังไม่ได้กินข้าวรึป่าวไม่รู้นะ
สรุปคือโช๊คของ FD ใส่กับแอททราจได้ด้วยหรา ใครลองแล้วบ้างขอซาวเสียงหน่อยครับ แล้วได่ความรุ้สึกเป็นไงบ้าง

Tags: