เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. AUX ตัวท้อป ง่ายและประหยัด ฉบับ ผู้หญิงทำคนเดียวได้  (อ่าน 17896 ครั้ง)

ออฟไลน์ Faiinc

• AC No.304
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4696
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Faii
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

มีความรู้สึกขี้เกียจเชื่อมต่อบลูทูธ เวลาจะฟังเพลงผ่านโทรศัพท์  :emo_112: จะต่อสาย USB ผ่านไอโฟน ก็ต้องใช้เฉพาะสายแท้ :( รถคันเก่ามีช่องเสียบ AUX ซึ่งคิดว่าค่อนข้างสะดวกกว่าาาา :) เลยลองหาข้อมูลดูว่าเอททราจตัวท้อปของเราต่อพ่วง AUX ได้รึป่าว จากระทู้นี้ http://www.attrage-club.com/index.php/topic,4323.0.html ก็ไปเจอว่า สามารถต่อเข้ากับชุด AUX IN หลังจอได้ (แต่ศูนย์ ไม่มีสายมาให้ -.-") เลยคิดว่าจะไปให้ร้านทำเพราะถอดจอเองไม่เป็น  O0 แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ที่บ้านมีสาย mini to RCA อยู่ ลองดูสักหน่อยแล้วกันนน  พูดมายืดยาวเริ่มเลยนะคะ  :-\

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม มีแค่ ไฟฉาย กับ สาย mini to rca (แจ็ค 3.5 ด้านนึง กับ สายขาวแดงตัวผู้อีกด้านนึง)

ราคาก็มีตั้งแต่ 50 บาท ถึงเป็น พันอ่ะคะ แล้วแต่คุณภาพ ปล.รูปภาพสายจากกูเกิ้ลนะคะ

ขั้นตอนแรก ถอดเก๊ะใส่ของหน้ารถออกก่อน ขั้นตอนนี้ไม่ยากนะคะ อาจจะต้องใช้แรงดึงนิดหน่อย

พอเปิดเก๊ะก็ดึงมุมซ้ายขวาออกให้ห้อยลง

หรือจะถอดออกเลยก็ได้ จะได้ไม่เกะกะ

ทีนี้ให้มองหาสายไฟที่หุ้มด้วยฟองน้ำสีดำ อยู่หลังจอ (มองเข้าไปด้านขวาบน)

จะเจอสายไฟที่หุ้มด้วยฟองน้ำก้อนใหญ่ๆ และมีสติ๊กเกอร์ติดไว้ว่า AUX IN นั่นแหละ ใช่เลยยยย

แกะฟองน้ำที่หุ้มอยู่ออก ไม่ต้องแกะหมดก็ได้นะคะ เอาแค่เห็นสายแจ็ค 3 สีก็พอ

ต่อไปเอาสาย mini to rca ที่เตรียมไว้ มาเสียบเข้ากับช่องสีขาวแดงได้เลย (สายอันนี้เคยซื้อมาราคา 55 บาท มีอยู่ที่บ้านอยู่แล้วเลยเอามาทดลองว่าใช้ได้มั้ย แต่คุณภาพถือว่า พอใช้ได้ ไม่ถึงกับดีมาก :P 5555)

เสร็จเรีบยร้อบแล้วววว เก็บสายให้เรียบร้อย :emo_090:

ส่วนวิธีการใช้ ก็เข้าเมนู 'ช่องต่อภายนอก' ภายนอกได้เลยคะ

แต่หน้าจอก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

สุดท้าย ก็เอาสายเสียบเข้าโทรศัพท์ แล้วเปิดเพลงจากโทรศัพท์ได้ปกติเลยค้าาาา  :emo_090: ::)

ปล. ข้อเสียอย่างนึงคือ ไม่สามารถเปลี่ยนเพลงผ่านปุ่มบนพวงมาลัยได้นะคะ แต่เพิ่มลดเสียงได้ปกติ

*** ผิดพลาดอย่างไร ก็ขออภัยด้วยนะค้าา ทำครั้งแรก ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ขอบคุณค่าาา :emo_102:

ออฟไลน์ hurikain

• AC No.247
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3649
  • พลังน้ำใจ : 27
  • ชื่อเล่น: เคนโจ
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • ขายสบู่เอ็นไซม์ จันทร์เจ้าฉาย

โอ้วเจ๋งครับ ขอบคุณนะครับ จะไปลองมั่ง จะเอาแบบ มีสายวีดีโอด้วยเลยดีไหมน้า อิอิ

ออฟไลน์ tong1840

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8210
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: โต้ง
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica

เยี่ยมเลยกำลัง งงว่ามันจะมีโหมดauxมาทำไมในเมื่อไม่มีช่อง
ต่อคราวนี้รู้แล้วเย็นนี้จะไปแกะมั่ง ขอบคุณนะครับผม

• AC No.304

โอ้วเจ๋งครับ ขอบคุณนะครับ จะไปลองมั่ง จะเอาแบบ มีสายวีดีโอด้วยเลยดีไหมน้า อิอิ

ดีเลยคะ 5555 คิดจะลองดูอยู่เหมือนกัน อิอิ

• AC No.304

เยี่ยมเลยกำลัง งงว่ามันจะมีโหมดauxมาทำไมในเมื่อไม่มีช่อง
ต่อคราวนี้รู้แล้วเย็นนี้จะไปแกะมั่ง ขอบคุณนะครับผม

ต้องใช้สายคุณภาพดีๆ อันที่เอามาทดลองนี่ เสียงขาดๆหายๆเลยค่าาา  :-\

ออฟไลน์ skyblue

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3458
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: น้องฟ้าใส

:emo_111: ต่อเพื่อ ไม่ต้องต่อ เปิดบูทูธ เครื่องเล่นกับบูทูธโทรสัพเล่นได้เลย เครนะ :-X

ออฟไลน์ AK-47

• AC No.664
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8235
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชุมพร
  • ชื่อเล่น: พงษ์
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
  • แรงม้าไม่น่าจะมีผล ถ้าคนไม่มีเเรงใจ

ผมใช้ผ่านทางนี้เหมือนกัน (แต่รถผมแค่ติดปรีเเละเพาว์เวอร์เพิ่มมา) รู้สึกว่าเสียงจะดีกว่าบลูธูท นะครับพี่ (ไม่รู้รู้สึกมั่วๆไปเองรึเปล่าคับ)
เมล์ INFANTRYCOMPANY2531@gmail.com  ID:LINE @oyj4980w ติดต่อได้24ชั่วโมงคับ

ออฟไลน์ CaptainYAK

• *
  • สมาชิก ID: 9756
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: CaptainYAK
  • รถ: GLX CVT

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์ สุวรรณพรม

• *
  • สมาชิก ID: 9994
  • จังหวัด: กำแพงเพชร
  • ชื่อเล่น: โจ้
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver

พี่พงศ์ต่อปรีช้ตัวแปลงสัญญาณหรือต่อline out

ออฟไลน์ phawat

• *
  • สมาชิก ID: 10147
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Hnong

Tags: