เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวผ้าเบรคหลัง Girling  (อ่าน 19406 ครั้ง)

ออฟไลน์ kannatee

• AC No.173
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 33
  • จังหวัด: ระยอง,จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: กานต์
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
รีวิวผ้าเบรคหลัง Girling
« เมื่อ: 21 พ.ย. 2015, 07:56:24 »
 Share 

รีวิวผ้าเบรคหลัง ยี่ห้อ Girling ครับ

เนื่องจากผมต้องการเปลี่ยนแกนสตรัทตัวผู้ จึงจำเป็นต้องถอดออกดุมหลังอออกมา ทำให้ทราบว่า ผ้าเบรคหลังใกล้หมดแล้ว จุดที่บางที่สุดเหลือ 2.4 มม. ค่าขีดจำกัดคือ 1 มม. ครับ รถเกียรธรรมดา ใช้งาน 42000 กม.

จึงได้สืบหาข้อมูลแต่ไม่มีเลย ไม่มีใครเคยรีวิวผ้าเบรคหลังเลย
เห็นว่ายี่ห้อ Girling รุ่นพี่มิราจใช้กันเยอะ จึงขอลองหน่อย เลยซื้อมาทั้งหน้า-หลังเลย จากในเว็บมิราจครับ

อันนี้เป็นผ้าเบรคหน้าครับ เห็นว่าใช้ตัวเดียวกับมิราจ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน

อันนี้เป็นผ้าเบรคหลัง ใช้คนละตัวกับมิราจนะครับ

ราคาผ้าเบรคหน้า 690 ผ้าเบรคหลัง 610 EMS 122 เป็น 1422 บาทครับ
ใครอยากลองก็เอาเบอร์พาทไปสั่งซื้อได้เลยครับ

มาถึงขั้นตอนกันหน่อย เฉพาะผู้มีประสบการณ์และเครื่องมือถึงเท่านั้นนะครับ

ถอดล้อออกและเปิดฝาปิดน็อตล็อคลูกปืนล้อหลัง

ใช้ประแจบล็อคเบอร์ 30 ถอดน็อตล็อคออก

จากนั้นดึงจานดรัมออกมาตรงๆ

จะพบเจอกับชุดเบรคหลัง

จานเบรคหลังนะครับ ภายในชุดนี้ประกอบด้วยแกนสตรัท ลูกปืนล้อหลัง

ปลดสปริงรั้งผ้าเบรคออก และถอดสายสลิงเบรคมือออก

ปลดกิ๊บล็อคก้ามเบรคมือออก และย้ายก้ามไปใส่ที่ผ้าเบรคอันใหม่

เทียบของเก่ากับใหม่ครับ

จะเห็นว่าของใหม่มีทองแดงเยอะ เอากระดาษทรายลูบก่อนใส่นะครับ

ประกอบกลับเข้าที่เดิมทาจาระบีตามจุดที่เคลื่อนที่ และตั้งระยะเบรคด้วยนะครับ

42000 กม. สนิมกินตัวเรือนลูกสูบเบรคหลังเต็มเลย
ใช้ประแจทร์อค ขันน็อตล็อคลูกปืน ตั้งที่ 175 N.m. +-20 N.m.
ใช้กาวประเก็นทาฝาปิดดุม ประกอบเข้าที่เดิม ขันล็อคล้อเสร็จเรียบร้อย

จาการใช้งานมา 50 ก.ม. ใช้งานได้ปกติ เดี๋ยวต้องลองอัดแล้วเบรคโหดๆ จะกลับมารายผลครับ
เล่นกับหมา หมาเลียปาก

ออฟไลน์ samabat9424

• AC No.051
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 955
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บัด
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
Re: รีวิวผ้าเบรคหลัง Girling
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ย. 2015, 20:38:31 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ mt เหมือนกันเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า girling ไปตอน7 หมื่นโลได้ เพราะของเดิมบาง
ส่วนผ้าหลัง ผมเคยแกะดุมมาทำความสะอาดเช็ค ตอน4 หมื่นไปรอบนึงครับ ไม่รู้ตอนนี้บางหรือยัง ไมล์ จะ8 หมื่นแล้ว :emo_051:

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 12:52:16 »

ผมเบรคแล้วลื่นๆ เหมือนเบรคหลังไม่จับ  วันอังคารสั่ง ก้ามเบรค วันนี้ได้นำมาใส่

(ก้ามเบรคแอททราจ ใช้รหัสเดียวกับ ก้ามเบรคหลัง นิสสันทีด้า ครับ)

ก้ามเบรคหลังเกลี้ยงเหมือนในรูป จขกท เลยครับ  มิน่า เบรคแล้วลื่นๆ มาตั้งนาน ภาระตกที่เบรคหน้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ momotakashio

• AC No.168
  • ATTRAGE STAFF TEAM
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2553
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: บอล
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2015, 07:40:15 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดี ๆ  :emo_051:

ออฟไลน์ nomaneaklove

• สมาชิก ID: 3964
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: น้องเอก
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
  • ดีกว่าเดิน..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2015, 11:02:39 »

จานเบรคแอททราทกับมิราจเท่ากันไหมครับ

ออฟไลน์ kannatee

• AC No.173
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • จังหวัด: ระยอง,จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: กานต์
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2015, 11:25:57 »

จานเบรคแอททราทกับมิราจเท่ากันไหมครับ
ตอบนะครับ
จานหน้าไม่เท่ากันครับ แอทราจใหญ่กว่าครับ แต่ขนาดตัวคาลิปเปอร์เท่ากันครับ ถ้าจะซื้อจานขนาดเดิมแบบเซาะร่องมาใส่ หรือจานขยาย ให้รอประมาณเดือนมกราคม 2559 นะครับ ผมได้สอบถามไปยัง Run sto.. เค้าว่าน่าจะขึ้นไลน์ผลิตประมาณเดือนมกราคม59 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2015, 11:29:06 โดย kannatee »
เล่นกับหมา หมาเลียปาก

ออฟไลน์ nomaneaklove

• สมาชิก ID: 3964
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: น้องเอก
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver
  • ดีกว่าเดิน..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2015, 09:33:20 »

ตอบนะครับ
จานหน้าไม่เท่ากันครับ แอทราจใหญ่กว่าครับ แต่ขนาดตัวคาลิปเปอร์เท่ากันครับ ถ้าจะซื้อจานขนาดเดิมแบบเซาะร่องมาใส่ หรือจานขยาย ให้รอประมาณเดือนมกราคม 2559 นะครับ ผมได้สอบถามไปยัง Run sto.. เค้าว่าน่าจะขึ้นไลน์ผลิตประมาณเดือนมกราคม59 ครับ
อ่อ ขอบคุณครับ

Tags: