เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันของ Attrage ตั้งแต่ถังแรกจนถึง 100,000กม. กับน้ำมัน E20, E85  (อ่าน 7434 ครั้ง)

ออฟไลน์ chemashop

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7390
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: Chema
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับผมใช้รถคันนี้มาประมาณนึง ได้เก็บข้อมูลหลาย ๆ อย่างของรถ อยากจะมาแชร์กับเพื่อน ๆ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังสนใจครับ

น้ำมันที่เติม
เติม E20 และ E85 เท่ากันคืออย่างละ 45% ที่เหลือ 10% คือ เติมผสม+ G91+G95 (มีสถิติแต่ไม่ได้แสดงในตารางนี้)

หัวฉีดที่ใช้
หัวฉีดเดิม เติมผสม / E20 / G91 / G95
หัวฉีด G35 ใช่เติม E85 อย่างเดียว

ข้อมูลตัวรถ
ผมจะ Reset AVG B ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน แต่จดไว้บ้าง ไม่จดบ้าง เพื่อเปรียบเทียบกับการเติมกลับเข้าไปจริง
ถ้าเติมเต็มถังคือเติมแค่หัวจ่ายตัด และหยอดเพิ่มให้เต็มหลักสิบบาท
ยางเดิมติดรถ Bridge Stone EP150 ขนาด 175/65/R15
ยางใหม่ Michalin Pilot Sport 3 ขนาด 195/50/R15
โช๊ค H-Drive S-Spec+หัวฉีด G35
เส้นทางที่ใช้งานส่วนใหญ่จะขับในเมืองหาดใหญ่ และเดินทางระหว่างอำเภอ อย่างละครึ่ง มีเดินทางไกลพอสมควร

นิสัยการขับขี่ของผม
ไม่แน่นอนอยู่อารมณ์อย่างเดียวเลย แต่ในภาพรวมจะเป็นแบบนี้
รถเดิม ๆ ขับ100-110 เดินคันเร่งปกติ
ผมขับรถแบบใช้งานจริง ไม่ได้เท้าเบา เพื่อให้ตัวเลขออกมาสวย ๆ
ช่วงล่างเดิม+หัวฉีด G35 รู้สึกถึงรอบที่มาเร็วกว่าเดิม และชอบกดคันเร่งหนักๆ ออกตัวแรง
โช๊คแต่ง+หัวฉีด G35 ทำให้ผมเป็นคนขับรถเร็ว ชอบถนนที่มีโค้งเยอะ ๆ ความเร็วเดินทางมักจะยืนพื้นที่ 120 จนขึ้นไปถึง 150 เป็นเรื่องปกติ และชอบเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูง ๆ เสมอ อยู่ในช่วง 3000-3500 รอบ
โช๊ตแต่ง+หัวฉีดเดิม (ล่าสุด) พึ่งรู้ตัวว่าเมื่อก่อนเข้าเกียร์รอบสูง สงสัยเป็นเพราะกว่าจะถึงความเร็วที่เปลี่ยนประจำมันใช้เวลานานกว่า ทำให้นึกขึ้นมาได้ เพราะหัวฉีดโน้นรอบมาเร็วกว่า

ในมุมมองผมหัวฉีดเดิมกับ G35 เลือกแบบไหนดี
ถ้าเน้นประหยัด ตอนนี้ E20 น่าจะเป็นคำตอบ ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ราคาน้ำมัน E85 ถูกกว่า E20 ประมาณ 7-8 บาท ตอนนั้น E85 ประหยัดค่าน้ำมันมากกว่า
ถ้าชอบขับสนุก เท้าหนัก G35 ขับสนุกกว่าครับ

H-DRIVE S SPEC กับราคาเกือบ 30000 บาท
ถ้าอยากได้รถนุ่ม ๆ นั้งสบายแบบเดิม อย่ามาใช้โช๊คแบบนี้ครับ มันไม่นุ่นเหมือนของเดินแน่นอน บางครั้งผมยังโหยหาความนุ่มนวลในแบบเดิมอยู่
เอาจริง ๆ ถ้าขับบนถนนปกติ มันไม่ต่างจากเดิมเลย ยังจำครั้งแรกที่ขับได้ คือ รู้สึกช่วงล่างมันแน่น กระชับ และไม่ได้แข็งแบบที่ผมเคยกังวล และมันยังเด้งหน่อย ๆ ตอนนี้ไม่รู้สึกแล้วไม่รู้เพราะมันหายแล้ว หรือผมชินแล้วก็ไม่แน่ใจ
ยกตัวอย่างผมเอง ก่อนที่จะเปลี่ยนโช๊คนี้ ตอนเดินไปภูเก็ต ช่วงพังงาไปภูเก็ต โค้งจะเยอะ ผมเกลียดโค้งมาก ต้องผ่อนคันเร่งตลอด รถไม่มั่นคง ขับเกิน 120 ต้องเกร็งมือ เริ่มเครียดแล้ว ยิ่งมีลมด้วยจะยื่งเหนื่อ รู้สึก วูบซ้าย วูบขวา
แต่กลับกันตอนนี้ ผมชอบถนนที่มีโค้งเยอะ เจอโค้งเหยียบคันเร่งใส่ ไม่ต้องผ่อนคันเร่ง รถเลี้ยวตามมือที่เราบังคับ ไม่มีอาการหน้าดื้อเหมือนในรถเดิม ๆ ผมสามารถมุดแซงซ้ายแซงขวาที่ความเร็ว 140 โดยที่ยังรู้สึกเฉย ๆ ไม่เครียด
ถ้าเป็นรถเดิม ๆ ที่ 140 นี่เกร็งมากแล้ว คุมรถให้วิ่งตรงยังเหนื่อย ไม่ต้องพูดถึงโยกซ้ายขวาเลย
ส่วนข้อเสียก็มันไม่นุ่มเหมือนเดิม ใช้นานๆ อาจมีเสียงดังและมันอาจจะทำให้คุณขับรถเร็ว เหมือนที่ผมเป็น

ข้างล่างนี้เป็นลิ้งการเติมน้ำมันเต็ม ๆ ครับ ดูผ่านเว็บ google drive นะครับข้อมูลเยอะ
https://docs.google.com/spreadsheets/d/1qNuCjNnLKV5oA7m2ubsGDB5LgB6aYKXmGBUI6WlvPEU/pubhtml?gid=0&single=true

ปล. Sheet นี้ผมดัดแปลงมาจากไฟล์ของพี่คนนึงในเว็บ Lancer EX ครับ ขอบคุณเค้ามา ณ ที่นี้ด้วย
ปล. 2 ผมหวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจนะครับ ทั้งอัตราการกินน้ำมันในชีวิตจริง หัวฉีด หรือ โช๊คแต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 2016, 00:53:48 โดย chemashop »

Tags: