เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. มาเปลี่ยนผ้าดิสเบรกหน้าเองกัน  (อ่าน 12819 ครั้ง)

ออฟไลน์ king_GG

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3797
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: samut songkhram
  • ชื่อเล่น: king_GG
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมารีวิวเปลี่ยนผ้าดิสเบรกหน้า attrage เรากัน บรรยายไม่ค่อยเก่งนะครับ อันนี้รีวิวแรกที่ทำเลย
      รถผมใช้มาแล้ว 80,000 กว่าโล เรื่องของเรื่องตอนเข้า 0 ตอนระยะ 80,000 ทาง 0 แจ้งผ้าเบรกหน้าใกล้หมดแล้ว จะเปลี่ยนเลยไหม ผมดูผ้าเบรกที่ช่างถอดมาให้ดูยังเหลืออีกนิดหน่อย แต่ดูแล้วยังวิ่งได้อีกพอสมควร และยังไม่เปลี่ยน ที่สำคัญคือเตรียมตังค์ไปไม่พอ 555  ;D ;D ;D ถ้าเปลี่ยนตอนนั้น ผ้าเบรก 0 ประมาณ 1,600 และช่างแนะนำให้เจียรจาน ประมาณ 5-600 ถ้าจำไม่ผิด ผมใช้รถต่อมาอีกประมาณ 7,000 โล ก็เอาวะ ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว ไม่อยากให้ถึงขั้นมีเสียงเตือนเดี๋ยวต้องเดือดร้อนเจียรจานเบรกอีก
      ผมหาข้อมูลยี่หน้าผ้าเบรกจากหลายๆรีวิว สรุปแล้วเลยตกลงว่าจะเอาผ้าเบรกยี่ห้อ Girling เพราะหลายคนบอกคุณภาพ ok และราคาไม่แพง สั่งในเน็ตจากร้านอะไหล่มาราคา 650 บาท ค่าส่ง 100 รวม 750 บาท ก็ยังถูกกว่าของ 0

รุ่นที่ใช้ ใช้รุ่นเดียวกับ mirage ตัวเดียวกัน

ข้างในกล่องผ้าเบรก 2 คู่สำหรับล้อ 2 ข้าง คู่มือ และ เหล็กเตือนระยะผ้าเบรก

อุปกรณ์ที่ใช้ มีชุดแม่แรงที่ติดมากับรถสำหรับถอดล้อ ที่ต้องหามาเพิ่มคือประแจเบอร์ 14 สำหรับถอดน๊อตที่ปั้มเบรก และไซริงหรือะไรที่สามารถดูดน้ำมันเบรกจากกระปุกเบรกกรณีน้ำมันล้นเวลาดันลูกสูบเบรกกลับ

เริ่มจากถอดล้อออก จะเจอกับชุดเบรก

ใช้บล็อกหรือประแจเบอร์ 14 คลายน๊อตที่ตัวดิสเบรก โดยน๊อตจะมี 2 ตัว ล่าง และบน ให้คลายน๊อดเฉพาะตัวล่างออก

ถอดน๊อตออกแล้วยกชุดดิสเบรกขึ้น จะเจอกับผ้าเบรกที่จะเปลี่ยน ถอดออกมาเลยครับ

อันนี้เทียบให้ดูผ้าเบรกเก่าที่จะเปลี่ยน กับผ้าเบรกใหม่ ตัวเก่าบางจนถึงระยะตัวเตือนแล้ว
สำหรับผ้าเบรกเก่าจะมีแผ่นรองผ้าเบรกทั้ง 2 ชิ้นให้แกะออกมานะครับ ต้องเอาไปใส่กับผ้าเบรกชุดใหม่

ผ้าเบรกชุดที่ใส่ด้านใน ใส่ตัวเตือนระยะที่มีมาในชุดนะครับ จะมีรอยบากให้สวมอยู่

ส่วนปั้มเบรกเราจะมองเห็นลูกสูบดันผ้าเบรกที่ยื่นออกมา ตัวนี้จะดันผ้าเบรกเวลาเราเหยียบเบรก ให้หาเหล็กมางัดดันลูกสูบให้กลับเข้าที่นะครับ ถ้าไม่งั้นจะสวมกลับไม่ได้ และให้ตรวจสอบซีลยางกันฝุ่นที่ลูกสูบ ถ้าขาดต้องเปลี่ยนครับ เดี๋ยวมีฝุ่นหรือสิ่งสกปรกเข้าไปติดที่ลูกสูบ จะอันตราย ของผมยังถือว่าปกติยังไม่ขาด รอดตัวไป

กระปุกน้ำมันเบรกแนะนำให้เปิดฝาไว้เวลาดันลูกสูบกลับ จะดันง่าย แต่ต้องระวังน้ำมันเบรกล้นออกมา ให้คอยสังเกตุ เพราะเวลาเราดันลูกสูบกลับ น้ำมันเบรกจะไหลกลับเข้ากระปุก ถ้าจะล้น ให้ใช้ไซลิงฉีดยาดูดออกได้เลย ของผมที่เปลียนดันข้างแรกยังไม่ล้น แต่พอล้อที่ 2 ล้น ต้องดูดทิ้ง ระวังอย่าให้น้ำมันเบรกโดนสีรถนะครับ เพราะมันจะกัดสี

ใส่ผ้าเบรกอันใหม่กลับเข้าไป จะมี 2 ตัวนะครับ ตัวที่มีตัวยึดใส่ด้านนอก ส่วนตัวในจะไม่มีตัวยึด แต่จะมีช่องให้ใส่

เสร็จแล้วก็ดันดิสเบรกกลับ ขันน๊อตให้แน่น เป็นอันเสร็จ

จากนั้นก็ใส่ล้อกลับ อีกข้างก็ทำเหมือนกันเลยครับ
สุดท้ายหลังเปลี่ยนเสร็จให้กดเบรกย้ำๆให้ลูกสูบเบรกดันกลับเข้าที่นะครับ ก็เป็นอันเสร็จ ครั้งแรกลองทดสอบวิ่งและเบรกหลายๆครั้ง ถ้า OK แล้วก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย
      ในเรื่องหลังจากใช้งานมาประมาณ 1 อาทิตย์เรื่องผ้าเบรก ถือว่า ok ครับ เบรกได้มั่นใจ ไม่มีเสียงดังเวลาเบรก ผ่านไป 1 ภารกิจ ใครที่จะลองเปลี่ยนเอง ลองๆตามนี่นะครับ ไม่ยาก
      เรื่องจากเบรกถ้าไม่มีรอยขูดก็ไม่จำเป็นต้องเจียรจานเบรกครับ ถ้าเข้า 0 จะชักนำให้เจียรจานอย่างเดียวเลย เพราะการเจียรจาน จานจะบางทุกครั้งที่เจียร แต่ถ้ามีรอยก็ต้องเจียรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2017, 20:01:24 โดย king_GG »

ออฟไลน์ hurikain

• AC No.247
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3649
  • พลังน้ำใจ : 27
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เคนโจ
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • ขายสบู่เอ็นไซม์ จันทร์เจ้าฉาย
Re: D.I.Y. มาเปลี่ยนผ้าดิสเบรกหน้าเองกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 เม.ย. 2017, 13:05:22 »

มีคลิปไหมครับ อยากลองเปลี่ยนเอง สามปี จะ 8 หมื่นโลเหมือนกันครับ

• สีรถ: สีดำ Pyreness Black Mica
Re: D.I.Y. มาเปลี่ยนผ้าดิสเบรกหน้าเองกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 เม.ย. 2017, 20:26:25 »

ผมไม่ได้ถ่ายเป็นวีดีโอไว้ครับ ตอนแรกคิดว่าจะทำเหมือนกัน ลองดูตามนี้ครับ
https://youtu.be/4zWI05wco5s

https://youtu.be/sosnSsgYd2A

ผมก็หาดูตามรีวิวต่างๆเหล่านี้แล้วมาลองทำ ไม่ยากครับ รถแต่ละรุ่นปั้มเบรกจะต่างกันนิดหน่อย แต่หลักการเหมือนกัน
   ถอดล้อ --> ถอดน๊อตที่ดิสเบรกตัวล่าง-->ยกดิสเบรกขึ้น--> ถอดผ้าเบรกเก่าออก แกะแผ่นรองผ้าเบรกออกใส่อันใหม่---> บีบลูกสูบเบรกให้ดันกลับเข้าที่ ---> ใส่ผ้าเบรกใหม่ 2 ชิ้น-->สวมดิสเบรกกลับ แล้วขันน๊อตให้แน่น แล้วเหยียบเบรคย้ำๆให้ลูกสูบดันผ้าเบรคเหมือนเดิมเป็นอันเสร็จครับ
   ลองทำดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด

ออฟไลน์ อุ้ย เสี่ยว ป้อ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4062
  • จังหวัด: กรุงเทพ - ระยอง
  • ชื่อเล่น: อุ้ย เสี่ยว ป้อ
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2017, 13:54:29 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ JAautoparts

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11554
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: JAautoparts
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ค. 2017, 15:44:08 »

:)

ออฟไลน์ hurikain

• AC No.247
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3649
  • พลังน้ำใจ : 27
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เคนโจ
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • ขายสบู่เอ็นไซม์ จันทร์เจ้าฉาย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พ.ค. 2017, 08:40:09 »

ผมไม่ได้ถ่ายเป็นวีดีโอไว้ครับ ตอนแรกคิดว่าจะทำเหมือนกัน ลองดูตามนี้ครับ

ผมก็หาดูตามรีวิวต่างๆเหล่านี้แล้วมาลองทำ ไม่ยากครับ รถแต่ละรุ่นปั้มเบรกจะต่างกันนิดหน่อย แต่หลักการเหมือนกัน
   ถอดล้อ --> ถอดน๊อตที่ดิสเบรกตัวล่าง-->ยกดิสเบรกขึ้น--> ถอดผ้าเบรกเก่าออก แกะแผ่นรองผ้าเบรกออกใส่อันใหม่---> บีบลูกสูบเบรกให้ดันกลับเข้าที่ ---> ใส่ผ้าเบรกใหม่ 2 ชิ้น-->สวมดิสเบรกกลับ แล้วขันน๊อตให้แน่น แล้วเหยียบเบรคย้ำๆให้ลูกสูบดันผ้าเบรคเหมือนเดิมเป็นอันเสร็จครับ

ผมไปให้ข้างนอกทำให้แล้วครับ นั่งดูช่างเขาทำ บอกเลย ยอมจ่าย 200 555
อุปกรณ์ไม่มี ลำบากครับ กลัวไขไม่แน่นด้วย

เปลี่ยนยี่ห้อ Girling มา 700 บวก ค่าแรง 200 เป็น 900 ก็ถือว่ารับได้ครับ ช่างบอกว่า จานถ้าไม่มีเสียงก็ไม่ต้องเจียรครับ เพราะจะทำให้จานบางและคดง่ายขึ้น เรื่องใหญ่เลยทีนี้

ป.ล. 0 คิดแพงมากกก คู่ละ 1790 + ค่าเจียร 790 + ค่าแรง 590 สามพันพอดี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ค. 2017, 11:21:56 »

ผมไปให้ข้างนอกทำให้แล้วครับ นั่งดูช่างเขาทำ บอกเลย ยอมจ่าย 200 555
อุปกรณ์ไม่มี ลำบากครับ กลัวไขไม่แน่นด้วย

เปลี่ยนยี่ห้อ Girling มา 700 บวก ค่าแรง 200 เป็น 900 ก็ถือว่ารับได้ครับ ช่างบอกว่า จานถ้าไม่มีเสียงก็ไม่ต้องเจียรครับ เพราะจะทำให้จานบางและคดง่ายขึ้น เรื่องใหญ่เลยทีนี้

ป.ล. 0 คิดแพงมากกก คู่ละ 1790 + ค่าเจียร 790 + ค่าแรง 590 สามพันพอดี
   ราคา 0 อารมณ์เดียวกันกับผมเลยครับ ถึงต้องหาวิธีเอง  :-\ :-\

ออฟไลน์ Pete jansawang

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11885
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: pete
  • รถ: GLS CVT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 2017, 21:46:23 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

Tags: