เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว โช๊ค สตรัทปรับเกลียว H-drive B spec ใส่ใน Attrage  (อ่าน 16670 ครั้ง)

ออฟไลน์ zentradynoom

• AC No.371
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3501
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

รีวิว โช๊คแต่ง สตรัทปรับเกลียว H-drive B spec ปรับ 16 ระดับ

หลังจากที่ศึกษาและลองผิดลองถูกกับการใช้งานปรับแต่งช่วงล่างของรถ แอททราจ ตัวอยู่นานช่วงนึง ก็ลงทุนกัดฟันควักเงินติดตั้ง โช๊คแต่ง สตรัทปรับเกลียว ของ H-drive รุ่น B spec ซึ่งปรับหนืดได้ 16 ระดับ ปรับสูงต่ำโดยการสไลด์กระบอก

ขอท้าวความเล่าถึงสเตปการปรับแต่งช่วงล่างของรถผม เพื่อเป็นแชร์ประสบการณ์ให้ทุกท่าน เป็นข้อมูลในอีกมุมมองนึงละกัน และขอเน้นย้ำว่า เรื่องการปรับแต่งช่วงล่าง เป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลล้วนๆนะครับ
- เริ่มแรก คือ ใส่สปริง vios turbo มาใส่ข้างหลัง เพราะอยากให้มันนั่งได้เยอะ ไม่ย้วย ฟีลที่ได้ คือ ดีขึ้นครับ รับน้ำหนักคนได้เยอะขึ้น ไม่ห้อย นิ่งในทางเรียบ แต่มีอาการดีดๆเด้งๆในช่วงทางโค้งที่ไม่เรียบ
- ช่วงสอง ไปหาโช้คปรับระดับ ยี่ห้อ แคมโบ้ มาใส่ คู่ สปริงโหลดออสโบ แต่ฟีลมันแข็งมากๆ แม้จะปรับหนืดเบอร์หนึ่ง เอามันกระแทก และแน่นไป จนเป็นเด้งๆนั่งไม่สนุกเลย และหน้าก็อ่อนกว่า ทำให่รู้สึกหน้าไม่นิ่ง จึงถอดออกทั้งคู่กลับไปเดิมๆ
- ช่วงสาม มาใช้ สปริงโหลดยกชุด Tein  H-tech แต่เปนรุ่นของ มิราจ ใส่ได้เหมือนกันแต่ท้ายห้อยครับ หายางยูริเทนมารองให้ได้ระดับที่ดี ทรงสวยดี ฟีลลิ่งไม่แข็งมาก ขับถนนในเมืองไม่กระด้าง ดีเลยครับ ทีนี้มั่นใจก็เลยอยากขับได้เร็วๆมากขึ้น แต่โช้คเดิมยังเอาไม่อยู่ในความเร็วสูงๆ
- ช่วงจึงไปอัดนำ้มันโช้คเดิม อัดเบอร์ 3 ทั้ง 4 ต้น  หนืดสมใจครับ ขับไวๆมั่นใจมากขึ้น แต่กระแทกเมื่อรอยต่อถนน ตึงตังและเสียงดังจากช่วงล่างมากขึ้น พอได้ครบ 6 เดือน น้ำมันเริ่มหนืดน้อยลงพร้อมกัยระยะที่หมดประกันของการอัดน้ำมัน มันหนืดน้อยลง ขับไวๆเกิน100มีอาการส่ายเล็กๆแล้ว จึงเริ่มมองหาทางเลือกใหม่ จนได้มาใส่ โช้คแต่งนี่ล่ะครับ

เลือกร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายในจังหวัดเชียงใหม่ ค่อนข้างมั่นใจในงานบริการ ครับ ดูน่าเชือ่ถือ ให้คำแนะนำดี ร้าน Autodetail chiangmai ครับ

็H-drive B spec ปรับแข็ง-อ่อน ได้ 16 ระดับ ราคา 19,900 รวมติดตั้ง
รับประกัน 1 ปี สามารถปรับเซ็ทสูงต่ำที่ร้านได้ตลอดอายุการใช้งาน
ค่า K สปริง หน้า 4K หลัง2.4K ถือว่านิ่มครับ เทียบกับบรรดาโช้คสตรัทยี่ห้ออื่นๆและhdriveในรุ่นรถอื่นๆด้วย

หลังจากติดตั้งถอดใส่ บอก ฟีลลิ่ง ที่ต้องการให้ช่างติดตั้ง ระดับความสูงที่ชอบ
ที่ผมบอกไป คือ ระดับความสูงเท่าเดิมตอนที่ใส่สปริงโหลด TEIN คือ หน้าสองนิ้วสอด หลังสองนิ้วครึ่ง
ผมไม่ชอบโหลดต่ำๆมากครับ มีสเกิร์ตด้วย ที่ทำงานมีหลังเต่าเยอะมาก เตี้ยละขับลำบากไม่ไหวจริงๆ
ผมเลยขอเพิ่มหลังเป็นสามนิ้วสอด เพื่อให้่หน้าดูทิ่มๆนเล้กน้อยและรองรับเวลาคนนั่งหลังเยอะๆครับ
การตั้งหนืด ช่างแนะนำให้ที่กลาง คือ หน้า10คลิก หลัง12คลิก จากแข็งสุด 0 นะครับ

*** ยางรองสปริงเดิม ผมลืมเอาไปในวันติดตั้ง ช่างเลยใส่สายยางสีเหลืองให้แทนไปก่อน ไม่มีปัญหาการใช้งานครับ ไว้ปรับตั้งครั้งหน้าก็มาเปลี่ยนได้***
***หลังจากติดตั้งโช๊ค จำเป็นต้อง ตั้งศูนย์ด้วยนะครับ***
บีควิก มีโปรสำหรับคนใช้ AIS ลด50% ตั้งศูนย์เหลือ 225 บาทครับ

ฟีลลิ่งที่ได้จากการทดสอบครั้งแรก
ค่อนข้างดีครับ หนึบแน่น นิ่มในแบบโช๊คแต่งนะครับ กระด้างกระเทือนบ้างเวลาเจอรอยต่อ
ข้างหน้านี่นิ่มกว่า โช้คเดิมอัดน้ำมันใส่ปสริงโหลด อีก พวงมาลัยหนักขึ้นนิดๆ จับแน่นมือดี
ข้างหน้าไม่กระแทกไม่ตึงตัง มันหนืดๆแน่นๆไปกับถนนเลย
...แต่ ข้างหลังยังมีดีดๆเด้งๆอยู่บ้างครับ ร้านบอกว่า ให้ทดลองใช้ไปสักระยะนึงเพื่อนวดสปริงให้เข้าที่สักระยะนึง ประมาณ 500 โลครับ หากยังไม่ดีขึ้นก็เข้ามาปรับเซ็ทได้อีก
 >:D >:D

ออกจากร้านกลับบ้านไป ฟีลดีกว่า โช้คเดิมอัดน้ำมันครับ ไม่กระแทกตึงตัง
ขับมั่นใจมาก ไม่โยนไม่ย้วย เวลาเข้าโค้ง แต่ถนนเมืองไทย คอนกรีตเป็นรอยต่อ เยอะ
ทำให้การขับขี่แรกๆยังเด้งๆอยู่ กินข้าวมาอาจมีจุกๆท้องบ้าง
อารมณืแบบถ้าใครเคยขับรถตู้จะนึกออก มันเมหือนรถเราหนักขึ้นจนกดติดไปกับถนน
มีน้ำหนักแน่นดี เร่งไปแบบนิ่งๆ ที่ชอบคือ ระยะเบรกดีขึ้น เบรกแล้วไม่ทิ่ม ครับ
ก็ลองปรับหนืดที่หัวโช้คดูตามชอบของเรา ผมปรับไปเรื่อยๆทดสอบเอง ก็รู้สึกว่าข้างหน้าใช้งานดีมาก พอใจมาก แต่ยังติดข้างหลังที่ยังตึงตัง เด้งๆดีดๆในบางช่วงถนน
หลังจากครบระยะที่ขับได้ 10 วัน ก็เข้าไปปรับตั้งใหม่
 :-\ :-\

ฟีลลิ่งหลังใช้งานซักระยะและเข้าไปปรับเซ็ทครั้งที่สอง
ช่างปรับแค่ข้างหลัง ใช้เวลา 20 นาที โดยบอกว่า บีบสปริงหลังอีกเล็กน้อย
ไม่ให้สปริงดีดดิ้นเวลาขับ
พอช่างปรับให้แล้ว รุ้สึกแน่นหนึบ ดีขึ้นกว่าเดิมชัดเจนครับ ไม่เด้งดีดแล้ว ชอบมากกกกก
ขับมันมากเลยทีนี้ ทั้งมุดแซง เข้าโค้ง ทำได้ดีขึ้นครับ ถนนคอนกรีตไม่เด้งแล้ว
ทีนี้ ปรับหนืด แข็งอ่อน เล่นได้ตามใจเลยครับผม ลอง120 บนถนนคอนกรีตก็โอเคร
ลองให้คนนั่งหลังก็ดีขึ้นครับ ไม่รู้สึกตึงตังจนมากเกินไปแล้ว
 :-* :-* :emo_103:

สรุปสั้นๆ คือ สำหรับคนทีผ่่านสเตปการแต่งช่างมาบ้างแล้ว มาใช้ตัวนี้ ผมว่าต้องชอบแน่นอน
ผมก็ไม่สายซิ่งสายแข็งนะครับ เน้นใช้งานในเมืองได้ปกติ ขับขี่มั่นใจขึ้นแค่นั้นเอง ไมไ่ด้ไปแข่งในสนามแต่อย่างใด คุ้มค่าเงินที่เสียไปครับ 19,900 บาท

^-^ ??? ::) :emo_051:

ก่อนหน้านี้ ดูๆ KYB New SR ก็ 17,000 กว่าๆแล้ว ได้แค่โช้ค ปรับไรไม่ได้เลย
โช้คแต่งปรับเกลียว เจ้าดังๆ บางเจ้า 14,900 แต่ปรับหนืดไม่ได้ อยู่ไกลถึง กทม กลัวมีปัญหาเรื่องการติดตั้ง ก็เลยตัดสินใจมาที ่H-drive B spec ซึ่งก็ไม่ผิดหวังครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ คิดว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่สนใจปรับเปลี่ยนช่วงล่างครับ  :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ Wat

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4806
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: วัช
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน Cool Silver

:emo_051: ดี สวย ไม่แพง

ออฟไลน์ zentradynoom

• AC No.371
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3501
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
  • รถ: GLX M/T
  • สีรถ: สีฟ้า Cerulean Blue Mica

คุณภาพ วัสดุโอเครครับ ใช้มาสองเดือนแล้ว ยังไม่มีเสียงดังผิดปกติใดๆ
มีนิ่มขึ้นเล็กน้อย ใช้ในเมืองที่เจอฝาท่อ รอยต่อถนนคอนกรีต หรือทางที่ขรุขระ ปะผุตลอดเส้น
ผมปรับที่ หน้า 10 หลัง 14 ครับ นั่งคนเดียวนุ่มสบาย ไม่ดีดให้จุก
ถ้า ขับเร็วแบบทางไกลๆเรียบๆ ลาดยาง หน้า 10 หลัง 12 โอเครเลย

ออฟไลน์ phaophandi

• AC No.006
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 385
  • พลังน้ำใจ : 77
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: อ๋า
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
  • Mitsubishi Attrage (GLX CVT)
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ขอบคุณที่รีวิวครับ ดูเตี้ยกว่าเดิมนะครับ สวยๆ ครับ

:emo_051: :emo_051:
Gray Mica Attrage Room กลุ่มของคนรักแอททราจ สีเทา-ดำ

https://web.facebook.com/groups/229701467210106/