เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2043 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittah2010

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9824
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: กิตติ
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

พี่ๆใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ของศูนย์+สารเพิ่มประสิทธิภาพของศูนย์
จะครบ 80,000 โล เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ tana91

• AC No.026
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 723
  • พลังน้ำใจ : 78
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nat
  • รถ: GLS CVT
  • สีรถ: สีขาวมุก White Pearl
Re: ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2018, 13:02:00 »

เคยใช้ 

ของ 0 ถึง 30000 โล

แล้วมาใช้ของ zic (โม้เกินจริง แพงด้วย)  0w30

sun's oil 5w30  ตัวนี้ เมื่อก่อนถูกมาก ตอนนี้ แพงขึ้นมาอีกนิด  ราคาตอนนี้ ประมาณ 1000 (รวมส่ง) 

บางจาก semi ผสมกับ สังเคราะห์  พอถูไถ (ตัวกระป๋องเก่า ดีกว่านิดนึง)  ตัวสีม่วง รู้สึกว่า เสื่อมไวกว่าเดิม  5w30

ปตท 1 ลิตร ผสมกับบางจาก 2 ลิตร เครื่องเสียงดัง  ต้องรออุ่นเครื่องซักพัก ถึงจะหายดัง  (วิ่งมาซักระยะ)  พอถูไถ  (ซื้อเพราะแถมลำโพง) 

vavoline 5w30 พอใช้ได้  ไม่ดีไม่แย่ 

ปล.ที่เลิกใช้ 0w20 เพราะ เท้าหนัก เหยียบเยอะ  ตัวนี้ เสื่อมไว ถ้าใช้ ในรอบสูงๆ  บ่อย  เพราะ hths ต่ำ แค่พอได้ แต่ ถ้าเสื่อม มันเหลวเป็นน้ำ   

ปล.2 ซูซูกิ มี เกรดใหม่ ใสกว่าเดิม 0w16    เมืองร้อน ผมว่า ข้นนิดดีกว่าใส

ออฟไลน์ Oscar

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12618
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • รถ: GLX CVT
  • สีรถ: สีเทาดำ Eisen Gray Mica
Re: ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2018, 15:40:26 »

ใช้ของปตท.ครับ รู้สึกว่ามันคุ้ม ราคาไม่แพง และบางทีซื้อตอนโปรโมชั่น ของแถม ก็หลักพันกว่าล่ะครับ เช่นหูฟัง หรือลำโพง คุณภาพไม่ไก่กานะครับ คุณภาพดีอยู่นะ

ออฟไลน์ kittah2010

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9824
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: กิตติ
  • รถ: GLS Ltd. CVT
  • สีรถ: สีแดง Red Metallic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2018, 10:14:46 »

ขอบคุณครับ
 :emo_105:

Tags: